Hạng F
14/9/04
9.900
27.251
113
Q3
RE: Xin ý kiến Bác sĩ và các chuyên gia về sửa máy lạnh

Ý tui là thay puli block lạnh to hơn cho máy xe giảm tải ý mà..
( Block lạnh quay chậm hơn ) => Máy xe tải nhẹ hơn => Chạy bốc hơn :)

Hạng C
1/3/04
572
186
43
Vietnam

Em nghĩ không phải là thay puli block lạnh to lên, mà là thay puli từ trục máy ra nhỏ lại. Block lạnh cái puli của nó fix rồi mà.

Hạng F
14/9/04
9.900
27.251
113
Q3

Ôi thế thì tiêu, tui không dám đụng đến puli máy đâu bác ạ!Nó còn liên quan đến Alternator, bơm trợ lực. Tui thấy cái puli máy nén tháo ra được mà?
Tính chiều nay về, tháo ra nghiên cưứ đây!

Thanks bác

Tập Lái
30/8/04
33
0
0

Trích đoạn: corolla95

Chào Bác sĩ,
Xin ý kiến bác sĩ và các anh em, như sau:
Máy lạnh xe mình thì ok không vấn đề gì, độ lạnh đạt yêu cầu nhưng vì xe 1.6 nên yếu, không AC chạy bốc tuyệt vời. Mình có ý muốn thay đổi tỉ số truyền block lạnh bằng cách đổi cái pu li to hơn tí đựoc không? Vì hệ thống AC rất lạnh nên mình nghĩ nếu đổi pu li to hơn tí chắc sẽ bớt lạnh ( đoán mò thế ), nhưng cũng ok vì xe nhà mà! Chỉ muốn cho nó bốc hơn tí.....
Mong bác sĩ và các chuyên gia giúp đỡ! Nếu làm thế thì nên đem đến đâu ở tphcm?

Chân thành cám ơn

Em nghĩ xem lại cái van tiết lưu thì hơn.Nó quyết định độ lạnh chứ ko do cái puli đâu.Nếu do cái van tiết lưu thật thì nếu bác thay cái puli mới vào sau này cái van nó hỏng thay cái mới thì lại trở thành nóng đấy.Thử mang ra thợ xem lại cái van trước đã bác ui.

Hạng F
14/9/04
9.900
27.251
113
Q3

Trích đoạn: HienHLC

Trích đoạn: corolla95

Chào Bác sĩ,
Xin ý kiến bác sĩ và các anh em, như sau:
Máy lạnh xe mình thì ok không vấn đề gì, độ lạnh đạt yêu cầu nhưng vì xe 1.6 nên yếu, không AC chạy bốc tuyệt vời. Mình có ý muốn thay đổi tỉ số truyền block lạnh bằng cách đổi cái pu li to hơn tí đựoc không? Vì hệ thống AC rất lạnh nên mình nghĩ nếu đổi pu li to hơn tí chắc sẽ bớt lạnh ( đoán mò thế ), nhưng cũng ok vì xe nhà mà! Chỉ muốn cho nó bốc hơn tí.....
Mong bác sĩ và các chuyên gia giúp đỡ! Nếu làm thế thì nên đem đến đâu ở tphcm?

Chân thành cám ơn

Em nghĩ xem lại cái van tiết lưu thì hơn.Nó quyết định độ lạnh chứ ko do cái puli đâu.Nếu do cái van tiết lưu thật thì nếu bác thay cái puli mới vào sau này cái van nó hỏng thay cái mới thì lại trở thành nóng đấy.Thử mang ra thợ xem lại cái van trước đã bác ui.

Kính bác HienHLC
Thật ra máy lạnh vẫn cực lạnh bác ạ, tui chỉ muốn cho cái máy 1.6 thân yêu GIẢM TẢI một tí cho nó BỐC thêm í mà...
Tối qua về tháo bánh trước ra, chun xuống xem cái block thì thấy cái puli hoàn toàn có thể tháo ra được máy bác ạ. Nhứt định phải làm vụ này thôi.
Sẽ báo cáo mấy bác kết quả.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Tức ghê, nhớ là đã Post bài trả lời bác từ đầu tiên rồi mà bây giờ chả thấy đâu cả...![&:]
Nói chung là không sao đâu bác ạ, nhưng trong thực tế nếu xe bác đúng là Nguyên thủy của NSX thì không nên làm lắm vì sẽ không thích hợp đâu. Còn có 1 cách khác là giảm lượng gas trong hệ thống để nhẹ tải máy nén hơn, bác cũng có thể tham khảo cách này xem sao.
Còn nếu Lốc xe bác là hàng đã thay thế rồi thì rất có thể nó bị dư CS nhiều quá, giảm Đường kính Puli chủ động hay tăng Puli thụ động đều được. Mà nếu Puli chủ động không kéo chung nhiều thứ khác thì thay nó sẽ rẻ tiền và đơn giản hơn đó bác!:)

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

nếu thay 1 puli thì bác chú í xem cái cu roa nó còn dùng được không nhé, có khi phải thay luôn sợi ngắn hơn vì tăng đưa hết cỡ vẫn chưa căng đấy

Hạng F
14/9/04
9.900
27.251
113
Q3

Trích đoạn: Automatic

Tức ghê, nhớ là đã Post bài trả lời bác từ đầu tiên rồi mà bây giờ chả thấy đâu cả...![&:]
Nói chung là không sao đâu bác ạ, nhưng trong thực tế nếu xe bác đúng là Nguyên thủy của NSX thì không nên làm lắm vì sẽ không thích hợp đâu. Còn có 1 cách khác là giảm lượng gas trong hệ thống để nhẹ tải máy nén hơn, bác cũng có thể tham khảo cách này xem sao.
Còn nếu Lốc xe bác là hàng đã thay thế rồi thì rất có thể nó bị dư CS nhiều quá, giảm Đường kính Puli chủ động hay tăng Puli thụ động đều được. Mà nếu Puli chủ động không kéo chung nhiều thứ khác thì thay nó sẽ rẻ tiền và đơn giản hơn đó bác!:)

A ha mong bác sĩ quá cuối cùng cũng được rồi đây......
Trứơc hết cám ơn bác đã chỉ bảo, thú thật mình cũng không biết là block zin hay đã chế, nhưng theo cảm quan thì thấy zin, vì các pát và các jack cắm thì nguyên thủy, loại block nhỏ xíu hà ( to hơn lon sữa bò tí ).
Cứ thử đại nhe Bác sĩ !
Thanks agains!

Hạng C
1/3/04
572
186
43
Vietnam

Trích đoạn: Automatic
...giảm Đường kính Puli chủ động hay tăng Puli thụ động đều được. Mà nếu Puli chủ động không kéo chung nhiều thứ khác thì thay nó sẽ rẻ tiền và đơn giản hơn đó bác!:)

...và lợi thêm nữa là không tốn thêm không gian so với trường hợp bác làm cái puli block lạnh to lên, to quá nó vướng víu lung tung cũng phiền lắm! ;)

Hạng F
14/9/04
9.900
27.251
113
Q3

Bác sĩ ơi, mấy bác ơi,
Quả thật là cái puli máy lạnh phức tạp quá bác ạ, hình như nó 2 tầng, khi không AC thì puli quay tự do tầng bên trong đứng lại, khi có AC thì cái tầng bên trong nó mới quay, chắc là không độ được rùi bs ơi. Chỉ còn các độ puli máy...Thôi chắc bỏ ý định khùng khùng này quá....

Cám ơn bác sĩ nhiều lắm.