Hạng F
14/9/04
9.900
27.260
113
Q3
Chào Bác sĩ,
Xin ý kiến bác sĩ và các anh em, như sau:
Máy lạnh xe mình thì ok không vấn đề gì, độ lạnh đạt yêu cầu nhưng vì xe 1.6 nên yếu, không AC chạy bốc tuyệt vời. Mình có ý muốn thay đổi tỉ số truyền block lạnh bằng cách đổi cái pu li to hơn tí đựoc không? Vì hệ thống AC rất lạnh nên mình nghĩ nếu đổi pu li to hơn tí chắc sẽ bớt lạnh ( đoán mò thế ), nhưng cũng ok vì xe nhà mà! Chỉ muốn cho nó bốc hơn tí.....
Mong bác sĩ và các chuyên gia giúp đỡ! Nếu làm thế thì nên đem đến đâu ở tphcm?

Chân thành cám ơn

Hạng F
14/9/04
9.900
27.260
113
Q3
RE: Xin ý kiến Bác sĩ và các chuyên gia về sửa máy lạnh

Tức là mình thay cái puli block lạnh nguyênthủy bằng cái to hơn tí...
BS và các bác ơi, giúp với...,

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54

Chắc chưa ai có sáng kiến như bác nên .....không dám xúi bác tự ý thay đổi thiết kế tiêu chuẩn:D:D:D Theo tui thì tùy theo khoảng trống cụ thể ở máy và sức máy mà bác cảm nhận được mà bác thay đổi tỷ số truyền thôi, nhớ chừa chỗ cũ để nếu thử không được thì đổi lại như cũ nhé....hehhe[8D][8D][8D] người ta còn gắn thêm lốc lạnh cho con bọ được cơ mà

Không biết cái lốc lạnh quay chậm hơn thì có sao không nhỉ;);) Chắc không sao vì xe nó cũng chạy lúc nhanh lúc chậm mà

Tập Lái
22/7/05
40
0
0
Hà nội

Bác tính đúng rồi đó!

Ngày xưa, khi Ford Transit mới ra, dân ta kêu AC của nó kém quá, sau đó thấy hãng cải tiến bằng cách thay cái pulley block điều hòa có đường kính nhỏ hơn, AC mát hơn. Bây giờ bac muốn làm ngược lại thì cứ kiếm cái pulley có đường kính lớn hơn mà thử thôi.

Chúc thành công, kết quả thế nào bác thông báo cho anh em biết với nhé!

Hạng F
14/9/04
9.900
27.260
113
Q3

Hi bác Pigeon
Tại vì tui nghĩ rằng xe nhiều khi bò 15-20km/h mà xe vẫn lạnh, nên mới nghĩ ra ý độ chế vậy mà! Cám ơn bác,khỏang trống block thì còn đầy đủ, tui sẽ thay cái puli bự hơn tí, cảm tính thôi chứ thật sự chẳng có cái gì đo được cả...nếu bịnh tui sẽ trả lại cái puli cũ nguyên thủy của nó vậy.

Lăn tăn quá mấy bác ạ...không ngủ được...
Cám ơn bác pigeon và bác hoadotrung nhé!

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54

Trời ơi nằm trên giàn khoan bị động đất mà tui còn không bị khó ngủ:D:D:D sao bác dễ bị khó ngủ thế.....hehhe

Hạng C
1/3/04
572
186
43
Vietnam

Đúng cách đó bác! chơi thôi. ;)

Hạng C
23/5/05
539
148
43
52
Saigon
www.tuoitre.com.vn

Tôi hay sửa máy lạnh lặt vặt ở đầu lăng cha cả và ở mấy gara quen gần nhà, nhưng nghe nói nếu làm gì to tát 1 tí thì ghé Hữu Tâm ở Lê Hồng Phong nối dài, đối diện nhà hát Hoà Binh - chỗ đấy thấy rất đông xe ghé làm. Tôi thì chưa làm ở đó bao giờ, bác ở khu Quận 3 thì thử xem sao

Hạng F
14/9/04
9.900
27.260
113
Q3

Thanks bác

Hạng B2
11/4/05
347
1
16
Hanoi - Vietnam

Thế là sao? Nếu máy lạnh kém thì thay puli nhỏ hơn - Tăng tốc độ máy nén - > lạnh hơn. Liệu có chóng hỏng máy nén hơn không nhỉ. Củ nén hơi bị đắt đấy.