Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
28/6/07
163
13
18
57
Xứ Dừa
google.com.vn
Chào các bác! nhà em thợ đang đi sắt của sàn tầng trệt (nhà có 1 tầng hầm 2,2m) hôm nay em tranh thủ đến xem để chuẩn bị vài ngày nữa đổ bê tông thì thấy như thế này:
- sắt sàn đan bằng sắt 6 và 8 ô là 14.
- sắt mủ bằng sắt 10 đan với sắt 10 cũng ô 14???( ko hiểu làm vầy đúng ko chứ hao sắt 10 khiếp)
- Bác thầu cho biết là sau này xây tường vách lên sàn luôn ko cần dầm???
- Do vị trí cầu thang thay đổi nên bác thầu cho chừa sắt chờ trực tiếp trên sàn ko cần dầm???

Và cái sàn âm của nhà VS, có sắt mủ:

Còn cạnh kia chơi sắt 10 lên luôn lớp sắt vỉ 6 và 8:

còn cái ô chừa hộp gen thông xuống tầng hầm và thông hơi.(xây thẳng lên tầng mái)

Các bác giúp em với vài hôm nữa là đổ bê tông rùi!!! có phải làm jì ko ạ???

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.416
113
Úp cái mặt bằng lên để xem mới biết được bác, nếu bản chiếu nghĩ ko rộng lắm, gần đà sàn thì bản thang ko cần dầm cũng được. Sao ko xem bản vẽ kết cấu có ko?

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
bô sắt xong sao ko đổ luôn đi, để rỉ sét gớm quá.
Bác phải có bản vẽ thiết kế kết cấu đàng hoàng mới làm nhà chứ, em làm nghề mỗi ngày đây mà cứ thiết kế xong lại phải qua kỹ sư làm kết cấu đàng hoàng mới đem ra xây. Nhiều ông thầu liều mạng ăn đòn vì "tui làm quài có sao đâu" đó nha.

Hạng B2
17/2/11
113
3
0
54
Em nhìn hình thấy vị trí thang cũng gần đà bê tông (thấy có thép mũ kế bên). Theo em bác nên đặt thép chờ cầu thang nối vào đà này luôn đến vị trí chân thang thì uốn lên. Chú ý cầu thang hay bị nứt phía dưới tại vị trí này nên thép mặt dưới đoạn này phải đặt đủ (khu vực này ứng suất làm xuất hiện kéo căng mặt dưới bê tông nên không có thép đủ tham gia là sẽ bị nứt).
Vị trí lổ kỹ thuật nên có đà nhỏ bao quanh.
Các vị trí khác theo em thì tạm được (nếu có kích thước mặt bằng của từng ô sàn thì mới nói bố trí thép đúng sai được)

Last edited by a moderator:
Hạng B2
28/6/07
163
13
18
57
Xứ Dừa
google.com.vn
Ây da! làm nhà ở tỉnh nên ko có bản vẻ kết cấu mấy bác ah ! em đã hỏi thăm thì đa số chỉ vẻ phối cảnh, bản vẻ mặt bằng chứ ko vẻ kết cấu mà do gấp nên phải làm lun, giao khoán công nên chỉ trông vào tay nghề nhà thầu!!!

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
huynhchuong nói:
Ây da! làm nhà ở tỉnh nên ko có bản vẻ kết cấu mấy bác ah ! em đã hỏi thăm thì đa số chỉ vẻ phối cảnh, bản vẻ mặt bằng chứ ko vẻ kết cấu mà do gấp nên phải làm lun, giao khoán công nên chỉ trông vào tay nghề nhà thầu!!!
Bác nói vầy dân kts - ks ở tỉnh chúng em đói chết hết :confused:

Hạng C
5/1/08
710
3.112
93
TP.HCM
Nhìn mấy cái hình bác chụp là biết do tay ngang làm ngay. Chổ cần thép thì ko làm hoặc làm sơ sơ, chổ không cần thép thì lại bỏ vào nhiều quá. Bác tìm 1 kỹ sư kết cấu họ tính cho bác rồi bố trí lại cho đúng tiền thép nó dư ra đủ trả cho kỹ sư đó bác. Bây giờ tính bằng máy tính hết, chạy chương trình khoảng 5 - 10 phút là có kết quả cả cái nhà ngay, tới từng cm2 thép mỗi vị trí luôn, nhập liệu cũng nhanh thôi, tầm 1 vài tiếng là xong nguyên cái nhà. Kết quả tính có rồi thì kỹ sư nó trực tiếp bố trí lại cho bác. Chứ chờ họa viên nó lên bản vẽ thì lâu lắm. Kêu kỹ sư nó phác tay cho thợ họ làm.
Em là dân kỹ sư kết cấu ra trường 20 năm rồi nè, mà em thấy bác ôm cày ra giữa đường đẽo thấy kinh quá.
Nói cho bác biết nhà em ở em cũng "thuê" kiến trúc sư thiết kế mặc dù trong chương trình học em cũng có học môn kiến trúc. Thiết kế nội thất em cũng "thuê" hết bác ơi. Có điều dân trong nghề với nhau bọn em "thuê" nhau thì trả bằng bia thôi. Hehe.

Hạng F
11/1/10
6.130
60.787
113
BocuBi nói:
Em nhìn hình thấy vị trí thang cũng gần đà bê tông (thấy có thép mũ kế bên). Theo em bác nên đặt thép chờ cầu thang nối vào đà này luôn đến vị trí chân thang thì uốn lên. Chú ý cầu thang hay bị nứt phía dưới tại vị trí này nên thép mặt dưới đoạn này phải đặt đủ (khu vực này ứng suất làm xuất hiện kéo căng mặt dưới bê tông nên không có thép đủ tham gia là sẽ bị nứt).
Vị trí lổ kỹ thuật nên có đà nhỏ bao quanh.
Các vị trí khác theo em thì tạm được (nếu có kích thước mặt bằng của từng ô sàn thì mới nói bố trí thép đúng sai được)
Chuẩn như lê zuẫn.:D
@Bác chủ: sắt cầu thang của bác là phải sửa lại theo bác Cubi nếu ko sẽ bị nứt, (bác chỉ cần so sánh đơn giản sẽ thấy sắt 10 CT nối vào sắt 6/8 của sàn). Còn ô chừa gaine thì vậy cũng được, ko có dầm đi ống dễ hơn, ko sợ nứt chổ này đâu nếu ô sàn này HCN có cạnh dài gấp đôi cạnh ngắn trở lên (thông thường là vậy).

Status
Không mở trả lời sau này.