Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
12/11/11
5
0
0
Em thấy ổn, toàn sắt 10 ô 140, cứng ngắc, bác chủ đổ vô tư đi. cầu thang kết vô chỗ đó giữa sàn bác thầu cũng có ý thức chêm thêm 1 cây sắt 10 băng ngang rồi, các bác ks kĩ tính chứ em thấy đục nhà cũ hồi xưa ra làm gì có sắt gân mà bố trí thưa rỉnh có sao đâu. Em thấy cây đinh 5 là chịu nổi 1 ông thợ

Hạng C
9/4/11
535
18
18
49
Mường Lay, Lai Châu
Căng nhể,
Đa số nhà phố đều được chủ nhà chọn mấy bác tay ngang giá rẻ thi công. Nhìn cách họ gia công và lắp dựng cốt thép mà tiếc cho chủ nhà...

Em dẹp nhà phố là phải rồi, không nên mất sức lực và thời gian để cạnh tranh với tay ngang được.

Bác nào mà tính làm nhà phố để có thương hiệu quả thật là anh hùng trong lúc khó khăn này.

Hạng B2
17/2/11
113
3
0
54
EDWARDIAN nói:
Em thấy ổn, toàn sắt 10 ô 140, cứng ngắc, bác chủ đổ vô tư đi. cầu thang kết vô chỗ đó giữa sàn bác thầu cũng có ý thức chêm thêm 1 cây sắt 10 băng ngang rồi, các bác ks kĩ tính chứ em thấy đục nhà cũ hồi xưa ra làm gì có sắt gân mà bố trí thưa rỉnh có sao đâu. Em thấy cây đinh 5 là chịu nổi 1 ông thợ 
Khong phai sat to la ngon dau ngen bac. Bo tri thep sai ton tien ma con nguy hiem cho cong trinh ( tang tai trong, ham luong thep qua cao cung co the gay nut)

Tập Lái
12/11/11
5
0
0
@Bocubi: em thấy bố trí như nhà bác trên đâu có gì sai đâu bác, cái chân thang vẫn cắm vào sàn là chiện thường thôi mà bác, em thấy có bố trí thêm cây d10 thì hiểu là bác thầu cũng đâu có bậy. Còn vụ lỗ thông thì chiều dài neo 2 cây d10 đủ là ok mà, chắc ăn chỉ cần thêm 2 cây d10 chữ L móc vô 2 cạnh đà chống xé mép là quá chắc.

Hạng B2
28/6/07
163
13
18
57
Xứ Dừa
google.com.vn
Cảm ơn mấy bác góp ý cho em ! Quả thật là dưới em kiếm được cái bản vẻ chi tiết cho cái nhà của mình củng rất khó mà kể cả nhửng người quen đã xây nhà củng cho biết đã thuê cty vẻ tk cả vài chục triệu nhưng khi thi công vẩn phải có thay đổi để phù hợp, nhưng qua thực tế thì nếu lúc này mà có 1 bộ bản vẻ chi tiết thì em ko phải lo và mệt mỏi như bây giờ ! Em chưa dám cho đổ bê tong đâu để mai nghiên cứu theo hướng của bác bocubi và EDWARDIAN .

Hạng B2
17/2/11
113
3
0
54
EDWARDIAN nói:
@Bocubi: em thấy bố trí như nhà bác trên đâu có gì sai đâu bác, cái chân thang vẫn cắm vào sàn là chiện thường thôi mà bác, em thấy có bố trí thêm cây d10 thì hiểu là bác thầu cũng đâu có bậy. Còn vụ lỗ thông thì chiều dài neo 2 cây d10 đủ là ok mà, chắc ăn chỉ cần thêm 2 cây d10 chữ L móc vô 2 cạnh đà chống xé mép là quá chắc.
Bố trí như thế chứng tỏ không hiểu gì về kết cấu bê tông cốt thép. Không có chân thang nào lại đi cắm vào sàn mỏng như thế, tại ví trí chân thang xuất hiện lực cắt và moment lớn, cây d10 bố trí thêm không có tác dụng gì đâu bác ơi. Các chổ khác theo em thì tạm được riêng chổ chân thang phải đi sắt thẳng vào đà, đồng thời tăng cường sắt miền dưới, không thì chổ chân thang sẽ bị nứt phía dưới (bác chủ không tin thì cứ thử thí nghiệm xem).
@bác chủ không có bản vẽ thì chụp hình gửi lên đây kèm theo kích thước mặt bằng thì anh em chuẩn đoán từ xa cho bác. Bác cứ cho sửa chổ chân thang như em nói là ok đổ bê tông được rồi. Bác không có bản vẽ thì sẽ tốn tiền hao phí vật tư vì em thấy bố trí thép nhiều ô sàn dư thép và không hợp lý lắm.

Last edited by a moderator:
O2 confirmed
Hạng B1
5/9/06
85
453
53
Bác chủ thớt:
Thép & BT làm việc thông qua lực ma sát, nên thép có gân (D10) không cần bẻ móc. Riêng sắt trơn (D6, D8) cần phải bẻ móc để tăng lực bám dính. Theo ảnh dưới cùng của bác: thép D6 & D8 không có bẻ móc.
Thép cầu thang em không có ý kiến vì em không biết MB cầu thang nhưng thép chờ không nên bẻ góc 90o như hình bác chụp mà nên duỗi như hình 1 trong bài #17.

Status
Không mở trả lời sau này.