Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
15/11/10
9.321
2.961
113
50
BocuBi nói:
EDWARDIAN nói:
@Bocubi: em thấy bố trí như nhà bác trên đâu có gì sai đâu bác, cái chân thang vẫn cắm vào sàn là chiện thường thôi mà bác, em thấy có bố trí thêm cây d10 thì hiểu là bác thầu cũng đâu có bậy. Còn vụ lỗ thông thì chiều dài neo 2 cây d10 đủ là ok mà, chắc ăn chỉ cần thêm 2 cây d10 chữ L móc vô 2 cạnh đà chống xé mép là quá chắc.
Bố trí như thế chứng tỏ không hiểu gì về kết cấu bê tông cốt thép. Không có chân thang nào lại đi cắm vào sàn mỏng như thế, tại ví trí chân thang xuất hiện lực cắt và moment lớn, cây d10 bố trí thêm không có tác dụng gì đâu bác ơi. Các chổ khác theo em thì tạm được riêng chổ chân thang phải đi sắt thẳng vào đà, đồng thời tăng cường sắt miền dưới, không thì chổ chân thang sẽ bị nứt phía dưới (bác chủ không tin thì cứ thử thí nghiệm xem).
@bác chủ không có bản vẽ thì chụp hình gửi lên đây kèm theo kích thước mặt bằng thì anh em chuẩn đoán từ xa cho bác. Bác cứ cho sửa chổ chân thang như em nói là ok đổ bê tông được rồi. Bác không có bản vẽ thì sẽ tốn tiền hao phí vật tư vì em thấy bố trí thép nhiều ô sàn dư thép và không hợp lý lắm.

@Bố cu Bi: Chuẩn

Hạng B2
28/6/07
163
13
18
57
Xứ Dừa
google.com.vn
cpkhanhhung nói:
Em thường làm vậy nè bác chủ
Cảm ơn bác đã cho em 2 hình này thật là quý quá !!! nếu cầu thang em làm giống như bản sàn thì đi sắt giống như hình dưới ko có sắt mủ phải ko bác??? còn đi sắt như hình trên xin bác giải thích dùm em, hix ! mấy vụ này em ... dốt!

Hạng F
11/1/10
6.130
60.781
113
huynhchuong nói:
cpkhanhhung nói:
Em thường làm vậy nè bác chủ
Cảm ơn bác đã cho em 2 hình này thật là quý quá !!! nếu cầu thang em làm giống như bản sàn thì đi sắt giống như hình dưới ko có sắt mủ phải ko bác??? còn đi sắt như hình trên xin bác giải thích dùm em, hix ! mấy vụ này em ... dốt!
Với mọi nhà phố bình thường (cầu thang có chiếu nghỉ, bản nghiêng ko quá xa dầm như nhà bác) thì bác cứ hình 1 mà làm là an toàn. Hình 2 dùng cho trường hợp bản nghiêng ngắn chỉ vài bậc thôi. Lưu ý chiều dày của sàn phải >= chiều dày thang. Vd bản thang dày 10cm thì chiều dày sàn phải tối thiểu 10cm.

Hạng B2
28/6/07
163
13
18
57
Xứ Dừa
google.com.vn
BocuBi nói:
EDWARDIAN nói:
@Bocubi: em thấy bố trí như nhà bác trên đâu có gì sai đâu bác, cái chân thang vẫn cắm vào sàn là chiện thường thôi mà bác, em thấy có bố trí thêm cây d10 thì hiểu là bác thầu cũng đâu có bậy. Còn vụ lỗ thông thì chiều dài neo 2 cây d10 đủ là ok mà, chắc ăn chỉ cần thêm 2 cây d10 chữ L móc vô 2 cạnh đà chống xé mép là quá chắc.
Bố trí như thế chứng tỏ không hiểu gì về kết cấu bê tông cốt thép. Không có chân thang nào lại đi cắm vào sàn mỏng như thế, tại ví trí chân thang xuất hiện lực cắt và moment lớn, cây d10 bố trí thêm không có tác dụng gì đâu bác ơi. Các chổ khác theo em thì tạm được riêng chổ chân thang phải đi sắt thẳng vào đà, đồng thời tăng cường sắt miền dưới, không thì chổ chân thang sẽ bị nứt phía dưới (bác chủ không tin thì cứ thử thí nghiệm xem).
@bác chủ không có bản vẽ thì chụp hình gửi lên đây kèm theo kích thước mặt bằng thì anh em chuẩn đoán từ xa cho bác. Bác cứ cho sửa chổ chân thang như em nói là ok đổ bê tông được rồi. Bác không có bản vẽ thì sẽ tốn tiền hao phí vật tư vì em thấy bố trí thép nhiều ô sàn dư thép và không hợp lý lắm.
Cảm ơn nhửng ý kiến rất quý của bác, em sẽ cho thợ làm lại theo lời khuyên của bác, quả là ko có bản vẻ thì nó khổ như thế!!! bây giờ đã phóng lao nên đành theo lao, khi gặp vấn đề mà bức bách quá thì đành làm phiền mấy bác vậy !!!

Hạng B2
28/6/07
163
13
18
57
Xứ Dừa
google.com.vn
Với mọi nhà phố bình thường (cầu thang có chiếu nghỉ, bản nghiêng ko quá xa dầm như nhà bác) thì bác cứ hình 1 mà làm là an toàn. Hình 2 dùng cho trường hợp bản nghiêng ngắn chỉ vài bậc thôi. Lưu ý chiều dày của sàn phải >= chiều dày thang. Vd bản thang dày 10cm thì chiều dày sàn phải tối thiểu 10cm.
[/quote]
Bác cho em hỏi: trong hình 1 sắt mủ của bản cầu thang là nối vào đâu hả bác?

Last edited by a moderator:
Hạng B2
28/6/07
163
13
18
57
Xứ Dừa
google.com.vn
Hi hi! cảm ơn bác rất là nhiệt tình vậy là em rõ rồi bác ah, vậy là bác cpkhanhhung làm bên nghành xây dựng à bác giỏi quá!, thú thật là đến hôm nay em nản lắm rồi, em còn muốn ngưng xây nhà lại mà ko biết phải làm sao đây!!! đã tốn hơn 200 triệu rồi mà sàn tầng trệt còn chưa đâu ra đâu, mà băng thầu thi công này thì rất cẩu thả và ko có trách nhiệm, ước chi xóa bài được làm lại ván khác....

Hạng F
11/1/10
6.130
60.781
113
huynhchuong nói:
Hi hi! cảm ơn bác rất là nhiệt tình vậy là em rõ rồi bác ah, vậy là bác cpkhanhhung làm bên nghành xây dựng à bác giỏi quá!, thú thật là đến hôm nay em nản lắm rồi, em còn muốn ngưng xây nhà lại mà ko biết phải làm sao đây!!! đã tốn hơn 200 triệu rồi mà sàn tầng trệt còn chưa đâu ra đâu, mà băng thầu thi công này thì rất cẩu thả và ko có trách nhiệm, ước chi xóa bài được làm lại ván khác....
Cái sắt cầu thang trong hình của em bác dùng D10 cũng được rồi, do bản vẽ cũ mà em lười sửa lại.
Nhà đã làm dang dỡ rồi thì cùng nhau xử lý thôi. Em thấy nhà thầu của bác cũng ko đến nỗi nào đâu, có thể do họ ko biết chứ ko có ý làm dối, bằng chứng là sắt mũ sàn họ dùng tới D10 chứ ko dùng D8. Dùng mũ D10 khi đổ BT sẽ ko bị 2 lưới trên và dưới nhập 1.
Bác cũng gan thiệt, làm nhà có tầng hầm mà ko có thiết kế chi tiết. Ngay cả kiến trúc ko biết đã hợp lý hay chưa, rồi còn kết cấu nữa, sau này lại còn điện nước ... mệt dài dài. Em nghĩ bác nên thuê 1 KSXD để giám sát và nhờ người ta tư vấn giúp cho. Em thấy ở tỉnh bây giờ ng ta cũng chịu thuê thiết kế lắm mà. À bác ở tỉnh nào thế?

Hạng B2
28/6/07
163
13
18
57
Xứ Dừa
google.com.vn
@cpkhanhhung: em ko nói ngoa cho thầu thợ đâu bác ạ, họ ko có trách nhiệm từ việc xây cái hố ga thì bị lún ngiêng, xây hầm VS thì đặt ống sai, xây gạch thì trùng mạch, gạch thì ko bao giờ phun ẩm, cát ko chịu sàng... nhiều lắm em kể ko hết, ngay cả đi sắt sàn thì nhà thầu bàn với em là chỉ đi sắt 10 với sắt 6 bỏ ko đi sắt mủ em cương quyết ko chịu và yêu cầu đi sắt mủ 10... suốt ngày phải làm giám sát ngang hông ngán tới cần cổ lun, vì sự cố do tranh chấp ranh đất với hàng xóm đã 6,7 năm nên khi hàng xóm qua thương lượng để xây nhà thì bà cả em quyết đu theo nên ko kịp chuẩn bị gì, giao phó mọi việc cho nhà thầu, lúc đang xây em có nhờ vài người đến để làm thiết kế bản vẻ nhưng chỉ hứa hẹn, viện cớ đang bận... có vẻ ko mặn mòi còn có người thì khuyên cứ để thầu lo liệu, có người thì bảo phải phá bỏ nhiều nếu chấp nhận làm thiết kế ...thật là nhức cả đầu.
Em ở Bến tre, khi nào bác có xuống BT thì Alo cho em 0918 năm chín hai chín hai sáu em tiếp bác vài chung rượu nhé hì hì.

Status
Không mở trả lời sau này.