Hạng B2
22/4/20
197
365
63
Vậy khi giàu rồi thì cần gì phải lao động nữa anh nhỉ, chờ người khác nghèo đi là mình giàu thêm thôi, chả cần tài giỏi gì. ;);)
Câu đó nằm trong ngữ cảnh của cái paragraph mà bác. Ý em là trong đợt dịch/đợt khủng hoảng (chuỗi cung ứng...) này thôi chứ có áp dụng cho tất cả trường hợp từ cổ chí kim đâu bác ;)

12/10/07
2.603
10.462
113
Woa, cảm ơn bác đã bỏ thời gian viết một bài dài trả lời em. Có nhiều điểm em chưa (hoặc không) đồng ý, nhưng có cái đúng là em bị cảm xúc lấn chiếm, có lẽ do tiếp xúc nhiều người khó khăn, và cũng gặp nhiều cò quá. Dù sao, em sẽ suy nghĩ nghiêm túc về bài viết của bác, rất đáng để tham khảo. Có thời gian em sẽ phản hồi lại.
Hy vọng có duyên gặp bác ở Đà Lạt mờ sương. Ngày xưa em yêu một cô gái Đà Lạt, mà cô ấy bảo dân Bình Dương khô khan chẳng có chút lãng mạn, thành ra em hận, ha ha.
À, em có câu hỏi vui following bài viết của bác "suy nghĩ theo kiểu lý thuyết xã hội chủ nghĩa hoặc kiểu đúng sai mơ hồ, mà phần lớn những ...người nghèo thường lý luận, rất ấu trĩ và mang nặng cảm xúc yếm thế" . Ủa, em cứ tưởng lý thuyết XHCN là ưu việt, hoàn hảo chứ :D ? Hi hi, vì là hỏi vui nên bác đừng bận tâm.
Chúc bác Rồng nhiều sức khỏe nhé !
Tôi mong là bác đọc kỹ thêm và suy ngẫm sâu để chuyển từ "chưa" hoặc "không đồng ý" sang đồng ý hoàn toàn :D:D:D

Mục tiêu của chủ nghĩa xã hội không xấu nhưng theo tôi nó chưa tới thời điểm áp dụng.

Thượng đế sinh ra loài người với những khác biệt khá lớn trong ý thức, hẳn là có ý nghĩa gì đó. (Nhân đây, tôi nói luôn là không tin vào thuyết tiến hóa Darwin).

Những khác biệt ấy của con người khiến cho chủ nghĩa xã hội không thể tìm được phương cách áp dụng vào thực tế xã hội hiện nay. (Ví dụ sơ sơ việc đeo khẩu trang ngừa Covid bị failed ở Mỹ)

Có lẽ, tới một thời điểm mà loài người phải đối mặt với những điều kiện tồi tệ cùng cực, khiến cho họ không thể hoặc không còn nghĩ tới việc hơn thua người khác, phải nương tựa vào nhau mà tồn tại...thì khi ấy chủ nghĩa xã hội sẽ là cứu cánh của loài người.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
18/9/19
771
829
93
Tphcm
Woa, cảm ơn bác đã bỏ thời gian viết một bài dài trả lời em. Có nhiều điểm em chưa (hoặc không) đồng ý, nhưng có cái đúng là em bị cảm xúc lấn chiếm, có lẽ do tiếp xúc nhiều người khó khăn, và cũng gặp nhiều cò quá. Dù sao, em sẽ suy nghĩ nghiêm túc về bài viết của bác, rất đáng để tham khảo. Có thời gian em sẽ phản hồi lại.
Hy vọng có duyên gặp bác ở Đà Lạt mờ sương. Ngày xưa em yêu một cô gái Đà Lạt, mà cô ấy bảo dân Bình Dương khô khan chẳng có chút lãng mạn, thành ra em hận, ha ha.
À, em có câu hỏi vui following bài viết của bác "suy nghĩ theo kiểu lý thuyết xã hội chủ nghĩa hoặc kiểu đúng sai mơ hồ, mà phần lớn những ...người nghèo thường lý luận, rất ấu trĩ và mang nặng cảm xúc yếm thế" . Ủa, em cứ tưởng lý thuyết XHCN là ưu việt, hoàn hảo chứ :D ? Hi hi, vì là hỏi vui nên bác đừng bận tâm.
Chúc bác Rồng nhiều sức khỏe nhé !
Lý thuyết Xạo hết chỗ nói.

Hạng B1
4/2/20
55
168
33
Câu đó nằm trong ngữ cảnh của cái paragraph mà bác. Ý em là trong đợt dịch/đợt khủng hoảng (chuỗi cung ứng...) này thôi chứ có áp dụng cho tất cả trường hợp từ cổ chí kim đâu bác ;)
Như anh nói, bây giờ người người đi làm cò, nhà nhà đi làm cò, do có thu nhập cao hơn lao động sản xuất.

Anh làm thử cái thống kê trong 1000 cò ở Dĩ An thì có bao nhiêu thành công trong năm đầu tiên? 5 năm tiếp theo? và 10 năm nữa?

• Like
Reactions: Winter-Sonata
Hạng B2
9/6/16
419
1.093
93
TPHCM
Vậy các bác cũng đồng ý rằng thời đại bây giờ cò kiếm được nhiều tiền hơn người đi làm sản xuất. Đó là cái mà em muốn nhấn mạnh. Đội ngũ cò quá đông, càng ngày càng đông (do thu nhập cao, tệ hại lắm thì một tháng cũng hơn 10 triệu, không cần bằng cấp chuyên môn gì cả). Như em nói đó, vài năm trước, ở Dĩ An, số cò ít nhất đã lên tới 1000 người. Vậy toàn Bình Dương bây giờ khoảng bao nhiêu ? Và toàn Sài Gòn bao nhiêu ? Cuối cùng là cả nước có bao nhiêu người làm cò ? Thiệt không dám nghĩ.

Kinh tế phát triển như thế nào khi lực lượng trẻ, sáng tạo đều hàng ngày nghĩ cách mua bán nhà đất, và làm cho nhà đất năm nay luôn cao hơn năm trước ? Phát triển kiểu này, lâu dài sẽ đẩy đất nước vào tình trạng hung hiểm.

Nói về tương lai, cuộc khủng hoảng lần này đúng là rất khác. Không thể phủ nhận là bây giờ nhiều người có tiền nhàn rỗi, gửi bank, mua vàng ầm ầm. Nhưng ngược lại, nợ công đang tăng, GDP đang giảm. Nên từ đầu em mới nói khó khăn đang đổ lên đầu những người nghèo, còn tầng lớp khá giả, nắm nhiều đất, có khi còn giàu hơn. Nên mới có thuyết kinh tế hồi phục theo chữ K, nghĩa là ai giàu thì giàu hơn, ai nghèo thì nghèo hơn, phân cực dữ dội. Mình cảm thấy giàu hơn vì thực tế là nhiều người xung quanh nghèo đi, chứ chẳng phải mình tài giỏi gì.
Anh tên Bình Yên mà anh tiêu cực quạ. :eek:
Grab cũng đầy đường kìa anh, bằng cấp gì đâu, nhưng chạy Grab mà họ có cố gắng nỗ lực vẫn đem lại cuộc sống tốt cho bản thân và giá trị cho xã hội anh ạ.

Hạng B2
9/4/18
194
266
63
Ịch mợ cái đám lều báo nó cứ đưa tin nhặng lên làm hỗn loạn hết cả thị trường.
Cùng một trang báo điện tử, hôm trước nó chạy bài nói những thằng đầu tư bđs đang bị kẹp trym không rút ra được, chuẩn bị bán tháo, giá nhà đất đang giảm và sẽ xuống rất mạnh.
Vài ngày sau lại có bài "Giá nhà đất miễn nhiễm với dịch bệnh", theo quan điểm ngược lại, tức là dù đang thời kỳ dịch bệnh nhưng thực tế giá nhà đất không giảm mà còn tăng thêm.
Kiểu éo gì cũng viết ra được.
Cafe thì phải chém gió mới vui chứ bác