dv
Tập Lái
4/2/07
2
0
0
RE: 7 lưu ý cho những người mới biết lái xe

Theo em thì lái xe số tự động dễ hơn chứ. Quan trọng là biết chỉ sử dụng chân phải thôi. Từ khi lấy bằng là em lái xe số tự động ngay. Sau đó 1 tháng tài xế nghỉ thì em trở thành lái chính luôn.Đến bây giờ là nữa năm rồi mà vẫn chưa hốt ai hết.

Hạng B2
29/7/07
312
278
63

Em đề nghị khi mới biết lái nên chọn xe thật xịn, AT, full options, ( Merc chẳng hạn ;)) vì những lý do sau
-Xe xịn, sợ bị đụng chạy chậm, cẩn thận, mấy xe máy thấy xịn cũng ngán, tránh
-Sợ đạp nhầm ga thắng, bật speed limiter lên khoảng 40km thôi( vận tốc tối đa cho phép trong khu dân cư)
-Có cảm biến trước và sau, xe mà đến gần thì tít tít là đạp thắng, có đụng thì airbag đầy đủ, mua xe Đức là an toàn nhất, bền bỉ và chắc chắn
-Đi AT oai hơn MT :)

Còn chạy côn thì cũng mệt không kém, sợ chết máy, sợ tụt dốc, lọng ngọng trả số, nội thấy xe phía trước ngoặc qua ngoặc lại là xử lý mệt rồi, còn vụ kẹt xe nữa, AT mỏi 1 chân, MT mỏi 2 chân, 1 tay....

Hạng B2
13/12/07
123
2
0
44

Các bác cho em hỏi xe số tự động và bán tự động là như thế nào nhỉ, mấy cái thuật ngữ đó chỉ cái côn là tự động, còn cái số là auto và manual phả không?

Hạng C
1/3/07
742
8.086
93

Trích đoạn: wanabeme308

AT dễ tụt dốc hơn nhé các bác.

Sao xe tôi nó không chịu chạy lùi khi đang ở số tới, dốc cao mấy cũng cứ treo ở đó thôi?!?! Hay chiếc Su APV không phải là con chồn chăng?
:D

Hạng B2
14/6/06
163
0
0

Đi xe AT có cách nào khắt phục xe tụt dốc ko các Bác chỉ giúp cho em với .Thank ,em ngại nhất là lúc qua dốc cầu mà kẹt xe ( đầy xe tải & xe buýt ).Nhiều lúc người cứ căng ra quan sát chân thì gửi thắng (sợ tụt dôc) rất mệt ... Thank lần nữa

Hạng C
22/3/07
810
166
43
TP HCM

Trích đoạn: trthphuc

Sao xe tôi nó không chịu chạy lùi khi đang ở số tới, dốc cao mấy cũng cứ treo ở đó thôi?!?! Hay chiếc Su APV không phải là con chồn chăng?
:D
Vì bác chạy hay roài, topic này cho người mới chạy mà, Em thì vợ em có mất 2 máy cũng không tụt dốc.
Nếu mới chạy xe thì khi dừng giữa dốc nên dùng Hand Brake cho chắc, khi nào quen xe thì tự khắc không tụt dốc, lúc đó thì khỏi cần lo.

Hạng B1
2/11/07
67
1
8
www.thanhhai.com

Bác nói AT dễ tụt dốc hơn là như thế nào? Nhiều dốc nhả phanh chân ra là xe vẫn bò tới, có khi nào phải dùng đến phanh tay khi dừng xe trên dốc đâu?

Nói như bác thì MT khó tụt dốc hơn, nếu vậy thì nhiều người đã chẳng phải khổ sở thi lại với bài đề-pa trên dốc làm gì :(

Hạng D
14/5/07
1.130
10
0

Xe AT mà dễ tụt dốc là sao? em vẫn chưa nghĩ ra, MT dễ tụt thì đúng vì nếu phối hợp côn và ga không đều thì coi như...tụt:D
Mới tập xe mà có AT chạy là nhất rồi, chỉ cần tập chừng 10 tiếng là chạy tốt, các bác cho em hỏi bằng nước ngoài đem về VN thì có phải thi lại không, hay chỉ cần đổi ?