Hạng B2
29/7/07
312
278
63
RE: 7 lưu ý cho những người mới biết lái xe

bán tự động có nghĩa là vừa tự vừa không tự
VD: bác đổ đèo, AT thì phải thắng liên tục, bác cứ chuyển sang bán +/- vd số 2 chẳng hạn, máy xe bác sẽ gù lại và ko phải sdung thắng để hãm tốc độ lại

Trích đoạn: bêmờvê

Các bác cho em hỏi xe số tự động và bán tự động là như thế nào nhỉ, mấy cái thuật ngữ đó chỉ cái côn là tự động, còn cái số là auto và manual phả không?

Hạng C
22/3/07
810
166
43
TP HCM

Uhm... Bác nào mới chạy xe mà leo lên AT ngay thì mới biết tại sao dễ tụt dốc hơn nhé. Các bác bằng C em không nói, bi giờ cho em xe gì cũng không tụt. Còn các bác chạy lâu rồi thì nói làm gì.

Hạng B1
2/11/07
67
1
8
www.thanhhai.com

Trích đoạn: wanabeme308

Uhm... Bác nào mới chạy xe mà leo lên AT ngay thì mới biết tại sao dễ tụt dốc hơn nhé.

Bác có thể nói rõ hơn được không, tại sao mới chạy xe mà leo lên AT ngay thì lại dễ tụt dốc?

Tập Lái
31/8/07
38
0
6
ciecer.org

Uhm... Bác nào mới chạy xe mà leo lên AT ngay thì mới biết tại sao dễ tụt dốc hơn nhé. Các bác bằng C em không nói, bi giờ cho em xe gì cũng không tụt. Còn các bác chạy lâu rồi thì nói làm gì.

xe AT khi lên dốc mà cài số D thì xe không tuột lùi được. ko cần phải đạp thắng hay kéo thắng tay. xuống dốc thì về 2 hay 1 để kìm bớt lại, cũng không cần rà thắng nhiều.

Hạng C
22/3/07
810
166
43
TP HCM

Dốc cao cũng thế àh bác. Nếu máy chỉ cỡ 1.6 thì cũng phải nhấn ga sớm y như MT thôi. Máy 2.4 trở lên thì không tụt okie.
Mà sao mấy bác lại khuyên người mới tập lái chạy AT nhỉ. Thế thì bao giờ mới khá được?

Tập Lái
17/1/08
24
0
0

mới tập lái nên chạy AT vì chạy AT dễ hơn nhiều. Học cái gì cũng nên đi từ dễ đến khó. Khi nào bác đã có cảm giác về không gian và khoảng cách rồi thì tập chạy MT sẽ dễ dàng hơn. Mới lái mà chạy MT thường phối hợp chưa tốt côn và số, dễ tắt máy và mất tinh thần lắm. Trừ khi bác có năng khiếu lái xe. Các bác lớn tuổi và phụ nữ mới tập lái, nên đi AT.

Hạng D
23/10/04
2.240
2.022
113

Dốc cao cũng thế àh bác. Nếu máy chỉ cỡ 1.6 thì cũng phải nhấn ga sớm y như MT thôi. Máy 2.4 trở lên thì không tụt okie.
Mà sao mấy bác lại khuyên người mới tập lái chạy AT nhỉ. Thế thì bao giờ mới khá được?

Ý bác wanabeme308 là bản thân số AT khi buông thắng, chưa cần đạp ga thì số vòng quay ralenti (không biết viết chữ này :D) đủ để xe bò từ từ tới nên không sợ tuột dốc rồi, vấn đề xe 1.6 công suất nhỏ quá nên dốc cao sợ bò không nổi ? Em hiểu như vậy có chính xác không các bác ?
Đã là dưng giữa dốc thì số D hay S không liên quan gì các bác nhỉ!
Còn xe MT thì dùng thắng tay là an toàn, nếu đi quen thì kềm bằng chân ga cũng tiện! Bác nào không quen, kiếm cái dốc vắng người và tập sao cho quen với vòng tua ... thì xe đứng yên không trôi dốc, khi đi thực tế chỉ cần nhớ trạng thái động cơ đó và gia giảm chút là OK hà!

Hạng B2
6/1/08
109
0
0
Sài Gòn

Em đồng ý với bác "liênthanhquyt", nếu dừng ở dốc mà biết canh vòng tua máy thì xe sẽ o bi tuột. Nhưng một số người lại nói làm như vậy sẽ hại xe, các Bác thấy có đúng o ?

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY

Trích đoạn: Cordonbleu

Em đồng ý với bác "lienthanhquyet", nếu dừng ở dốc mà biết canh vòng tua máy thì xe sẽ o bi tuột. Nhưng một số người lại nói làm như vậy sẽ hại xe, các Bác thấy có đúng o ?

Cái này là áp dụng cho xe MT và ... thời gian tạm dừng ngắn ! Người ta chỉ áp dụng cho vài ba giây thôi .
Khi đó bộ ly hợp có hiện tượng chớm bắt các đĩa ma sát nên ... hơi bị mòn nhiều hơn bt tý xíu . Còn dừng lâu chút thì ... ai cũng phải dùng thắng hết .

Đối với xe AT thì : dừng ngay giữa dốc thì xe không bao giờ bị tuột . Nhiều khi độ dốc nhỏ hay xe mạnh thì còn từ từ bò lên luôn . Vì thế vẫn nên có tý thắng cho khỏi ủn đít xe trước .

Hạng B2
26/11/07
158
0
0

Em cũng thấy hơi lạ, đối với các xe AT thì khi leo dốc (để số D) thì xe không bị tụt, và khi lùi lên dốc (để số R) thì đối với một số xe đời mới, thậm chí các bác có bỏ chân ga ra xe cũng không bị trôi xuống.

Đối với xe MT thì có khó hơn, khi dừng trên dốc, nếu không đạp thắng thì xe sẽ tụt dốc (nếu bác đạp côn hết cỡ để xe khỏi chết máy). Cũng có một số người khuyên dùng thắng tay, nhưng như vậy sẽ mất nhiều thao tác khi xe phải nhích từng chút lên dốc (đối với tình hình giao thông VN hiện nay). Các bác cứ giữ thắng chân, khi nào cần đi thì nhà côn từ từ, xe rung lên thì nhả thắng và mớm ga từ từ là được. Thằng nào giục hay nhấn còi thì kệ nó, còn hơn là vội vàng rồi chết máy giữa đường, đối với những người mới biết chạy còn lúng túng hơn.