Tư Vấn Chia Sẻ Ắc quy dung luợng lớn hơn

Hạng B2
11/4/05
347
1
16
Hanoi - Vietnam
Các bác ơi, xe tôi đang lắp loại 35Ah, nhưng bây giờ lắp trên xe lắm đồ quá nên muốn thay cái ắc quy lớn hơn. Tôi đang định lắp loại 60 Ah khô vì chỉ có loại này kích thước mới vừa. Vậy có ảnh hưởng gì không nhỉ? Các bác nào biết thì cho ý kiến với.
Thank các bác:):):)

Hạng B2
7/7/05
256
1
18
RE: Ắc quy dung luợng lớn hơn

Hôm trước đã có bác hỏi về thay accu dung lượng lớn hơn rồi mà. E không nhớ ở mục nào. Nhưng hình như có một vấn đề về tương thích giữa máy phát điện với dung lượng của accu. Nếu máy phát nhỏ hơn thì accu sẽ thường xuyên ở tình trạng không đầy ==> HỎNG.

Hạng B2
28/1/05
111
10
18
www.google.com

Trích đoạn: Jet_Matiz

Hôm trước đã có bác hỏi về thay accu dung lượng lớn hơn rồi mà. E không nhớ ở mục nào. Nhưng hình như có một vấn đề về tương thích giữa máy phát điện với dung lượng của accu. Nếu máy phát nhỏ hơn thì accu sẽ thường xuyên ở tình trạng không đầy ==> HỎNG.

Cái gì của máy phát nhỏ hơn cái gì của accu hả bác? Nếu kích thước máy phát nhỏ hơn kích thước accu thì hỏng accu à? Hay dây điện? Và accu nói chung là ở trạng thái không đầy mà, vì nó thường xuyên bị phóng điện, rồi lại được nạp, rồi lại phóng. Mà chắc chắn cái gì thì rồi cũng hỏng thôi, kể cả có được đầy thường xuyên hay không.

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

ắc qui này lắp cho ... tàu ngầm hả bác Đè [8D]

Trích đoạn: Der Fahrer

Nếu có loại 600 Ah mà kích thước vừa vặn thì Bác cũng có thể " Chơi " luôn . Vô xờ tư !

Hạng B2
28/1/05
111
10
18
www.google.com

Trích đoạn: huynhc230k

Theo em bác nên chế cái máy phát khác có công suất tương đương cái ắc quy mà bác định thay thì mới ổn , chứ bác không thay máy phát thì bác đi khoảng vài tháng là bác thay cả ắc quy(mới thay) + máy phát đó.:D:D:D

- Công suất của máy phát phải lớn hơn công suất của các thiết bị dùng điện trên xe của bác. Nếu nhỏ hơn, thì khả năng lớn là accu sẽ phải thường xuyên phóng điện thay vì được nạp mỗi khi xe hoạt động. Kết quả hỏng accu và hỏng máy phát đúng như bác nói.
- Công suất của accu là một khái niệm ít khi được dùng. Vì công suất là khả năng tạo năng lượng trong một đơn vị thời gian. Công suất cực đại của accu sẽ đạt được khi bác chập 2 cực của nó lại (tức là khi trở ngoài ~ 0). Lúc này, công suất của accu sẽ phụ thuộc vào nội trở của accu mà thôi. Và thông thường nó sẽ lớn hơn nhiều lần công suất của cái máy phát, trừ khi accu của các bác gần chết, nội trở quá lớn thì nó mới tương đương với công suất của máy phát.
- Giữa máy phát và accu, chỉ cần điện thế của máy phát cao hơn điện thế của accu là accu sẽ được nạp điện. Nếu thấp hơn thì accu sẽ phóng điện. Không có liên quan gì giữa công suất của hai thằng ở đây cả. Công suất máy phát sẽ được dùng cho các thiết bị điện trên xe, và phần còn dư sẽ được dùng để nạp accu. Nếu công suất phụ tải lớn, công suất máy phát không đủ, thì điện thế do máy phát phát ra sẽ giảm (do trở ngoài lớn). Lúc này sẽ có hiện tượng phóng điện từ accu ra hệ thống điện trên xe. Tình trạng này kéo dài sẽ dẫn đến hỏng accu, hỏng máy phát và hỏng luôn các thiết bị điện trên xe.

- Điều quan trọng đối với accu là dung lượng điện năng mà nó chứa được, được đo bằng đơn vị Ah (Khả năng phóng một dòng điện x A trong y giờ). Càng cao thì càng phóng được nhiều, và cũng càng cần nhiều thì giờ hơn để nạp.

O.S.P.D
31/3/05
1.231
10
48
TP.HCM

Đúng đấy Bác Ạ. nhưng nếu Bác xài đồ chơi Âm thanh nhiều thì nên thay acqui và máy phát( E bi dợt vụ này nhiều rồi nên mới nhìu chụyn).và nhớ thêm cục TÍCH ĐIỆN.

Hạng C
15/10/03
514
3
18
Thái Nguyên

Không biết trên xe có thiết kế bộ phận hạn chế dòng nạp không nữa??? Nếu không có khi thay ắc quy có dung lượng lớn hơn, ở cùng một điện áp ra của máy phát dòng nạp sẽ lớn hơn nhiều so với AQ nhỏ nên có thể làm quá tải và hỏng máy phát. Bác nào có mạch điện chi tiết của xe hãy lên tiếng cùng anh em nhé.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Bác Toán Cơ Khóa 32 nói rất đúng...!:) Có lẽ bác cũng là dân Kỹ thuật à ?:D

Hạng B2
11/4/05
347
1
16
Hanoi - Vietnam

Đã có bác nào lắp AQ khác loại mà cháy máy phát chưa nhỉ? Theo tôi được biết thì để nạp pin hay ắc quy người ta thường dùng dòng điện bằng 1/10 dòng phóng của ắc quy. Ví dụ nếu 35Ah thì sẽ nạp bằng dòng 3,5A trong 10 h ắc quy sẽ đầy. Đấy là sử dụng biến thế nạp và dòng nạp ổn định. Còn trong xe ô tô thì lại sử dụng máy phát để nạp, khi chạy chậm thì dòng sẽ nhỏ còn khi chạy nhanh thì dòng sẽ lớn. Vậy ắc quy sẽ chỉ phóng điện để bù tải cho máy phát vào lúc xe chạy chậm thôi.