Hạng C
12/2/08
811
30
18
aquasaigon.org
RE: AT vs. MT, cái nào an toàn hơn?

Trích đoạn: luannv

Các bác thích MT cứ thử tưởng tượng mỗi ngày vào giờ cao điểm đi lòng vòng khoảng 100km (ở các tuyến đường đông ý), xem bác thích được bao nhiêu ngày.
Bây giờ ví dụ bác đi lái thuê có 2 xe 1 MT, 1 AT bác chon cái nào? nếu vẫn thích MT em thua, xe lúc ấy không còn là phương tiện của bác nữa.
Phương tiện thì càng tiện nghi, đỡ hại sức khoẻ càng tốt (cái phần sức các bác phải bỏ ra điều khiển thêm 1 chân ấy, em tiết kiệm làm được ối thứ đấy he he)
Thôi phân tích nhiều, lại bị ném vỡ đầu, em té đây

Bác này và nhiều bác khác đang nói chuyện lạc đề mất rồi ! Ta đang bàn xem MT & AT cái nào an toàn hơn cái nào, chứ không bàn lái cái nào khoẻ hơn, thoải con gà mái hơn, làm được những gì với nó, cũng nhưng thích cái nào hơn cái nào !

Nói túm lại nhé: MT & AT đều an toàn như nhau nếu tay lái luạ, lái cẩn thận và quen xe (phải hiểu rõ cái xe mình đang lái) !

Tập Lái
30/8/08
7
0
0

Trích đoạn: Matiz còi

Trích đoạn: luannv

Các bác thích MT cứ thử tưởng tượng mỗi ngày vào giờ cao điểm đi lòng vòng khoảng 100km (ở các tuyến đường đông ý), xem bác thích được bao nhiêu ngày.
Bây giờ ví dụ bác đi lái thuê có 2 xe 1 MT, 1 AT bác chon cái nào? nếu vẫn thích MT em thua, xe lúc ấy không còn là phương tiện của bác nữa.
Phương tiện thì càng tiện nghi, đỡ hại sức khoẻ càng tốt (cái phần sức các bác phải bỏ ra điều khiển thêm 1 chân ấy, em tiết kiệm làm được ối thứ đấy he he)
Thôi phân tích nhiều, lại bị ném vỡ đầu, em té đây

Bác này và nhiều bác khác đang nói chuyện lạc đề mất rồi ! Ta đang bàn xem MT & AT cái nào an toàn hơn cái nào, chứ không bàn lái cái nào khoẻ hơn, thoải con gà mái hơn, làm được những gì với nó, cũng nhưng thích cái nào hơn cái nào !

Nói túm lại nhé: MT & AT đều an toàn như nhau nếu tay lái luạ, lái cẩn thận và quen xe (phải hiểu rõ cái xe mình đang lái) !
An toàn không do MT hay AT mọi người nói nhiều rồi, nó chỉ đại diện cho công nghệ thôi, cái xe nó thụ động, quan rong là người điều khiển. Xe đắt tiền được trang bị thiết bị an toàn hơn nhưng cùng 1 loại xe nêu chỉ khác nhau về hộp số không thể so sánh được. Thường An toàn là nói đến vấn đề khi xảy ra rủi ro thì hậu quả để lại ít hơn là an toàn.

Hạng B2
7/6/08
428
102
43
43

Em nghĩ an toàn hay không là do tài xế thôi, chứ như các xe Mercedes có các hệ thống hỗ trợ cảnh báo từ xa, tài xế muốn lách, phóng nhanh vượt ẩu thì sẽ có tai nạn thôi, cho dù các thiết bị có hỗ trợ cảnh báo hay tiện nghi như thế nào đi nữa

Last edited by a moderator:
Hạng D
4/10/07
1.364
4
38
TP Đà Nẵng
phanchutrinh.com.vn

Riêng em thì em thấy AT an toàn hơn, đầu tiên là không sợ tắt máy giữa chừng. AT cho phép điều chỉnh số thấp khi cần thiết (lên dốc hoặc xuống dốc). Các bác khi xuống dốc muốn an toàn có thể để số thấp (2) chẳng hạn sẽ rất an toàn, lúc đó các bác k đạp phanh nhưng xe xuống rất chậm (xe không bị giật và gầm rú như MT).
Không phải đề pa lên dốc, chỉ mỗi nhiệm vụ đạp ga là xe chạy.

Còn chạy thành phố đường đông thì càng an toàn hơn, không sợ bị cướp côn, cướp ga,... mỗi nhiệm vụ đạp và thả phanh lúc kẹt đường.

Tập Lái
30/8/08
36
0
0
53

Trích đoạn: kebab

...đó là 1 chuyện, còn 1 chuyện nữa là ko biết chữ nào để de...chắc tưởng chữ D là viết tắt của "De" nên...quất cái đùng...:D

Làm gì có chuyện xe số tự động để ở D mà lại đề được hả bác? hay xe của bác nói cổ lỗ xỉ quá rồi? Nếu thế thì cho đi và mua cái khác mà đi bác ợ.

(Em đùa thôi nhá! đừng cho đi)

Tóm lại là thế này: càng ngày công nghệ AT càng tiến tới bằng và ngon hơn MT, nhất là về mặt nuột nà.

Đơn giản là vì AT càng ngày càng tích hợp nhiều kinh nghiệm của các chuyên gia lái xe vào (khi nào thì chuyển số nào, v.v...), còn MT thì bác phải làm thủ công, và ngay cả là bác lái giỏi đi nữa thì cũng có lúc bác làm sai cơ mà. Đấy là sai số do con người gây ra.

AT là xu hướng tất yếu thay thế cho MT. Các bác thích MT thì chủ yếu là theo thói quen thôi ạ. Chuyện tương tự với máy bay: Em hỏi bác thích đi máy bay "lái tính toán tự động" (đa phần thôi, không phải 100%) hay là đi loại máy bay mà thằng lái nó phải tính tất cả các yếu tố rồi mới gạt mấy cái cần (nhỡ nó nhức đầu mà tính sai thì bỏ mẹ mình).

Nói chính xác hơn thì phải nói AT của thời nào vì AT năm 1990 chắc là khác AT năm 2000 và càng khác AT năm 2008, phải không các bác?

Hạng D
26/6/05
2.614
303
83
Vũng Tàu

Thế bác có chắc là máy bay lái tự động an toàn hơn không, càng hiện đại, càng hại điện và dễ trục trặc hơn ...:D

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Bác này, đang dưới đất bác cho lên giời:D Bác nào quen chạy AT, thế rồi có một ngày vì sao đấy phải chạy MT: Sẽ vui lắm đấy ngay những phút đầu tiên và ngược lại. Các nào đã trải qua ?

Hạng B2
17/8/07
242
1
0
vnexpress.net

Em chạy song song cả AT và MT chẳng thấy có vấn đề gì cả
Chỉ lưu ý khi chay AT nhớ để chân trái xa ra chút
Theo em cả AT và MT hay như nhau

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS

Các bác cứ đi bàn cái chuyện người ta đã nghĩ ra mấy chục năm nay: xe AT ban đầu chế ra em đoan chắc là để cho phụ nữ vì nó không phải lo tắt máy, trượt dốc, v.v.v... chỉ mỗi việc quan tâm lái thế nào thôi, nhẹ hẳn cả đầu. Còn các bác thích Mt thì cũng đâu có sao, nhưng không phải mình thích MT rồi cứ cố chống lại cái ý định của nhà sản xuất xe: Làm AT là để lái xe an tòan, thỏai mái hơn. Các bác suy nghĩ khách quan chút đi, mấy vụ đạp lộn ga thắng thì cứ phải AT mới bị đâu?. Phần em chưa thích cái nào hơn cái nào, nhưng trong thành phố thì phải chọn AT rồi.:D

Hạng B1
2/6/08
56
0
6
53

Em nghĩ đơn giản thế này. Hộp số AT ra đời sau Hộp số MT (em đoán vậy) vậy nó phải có cái gì đó hơn MT thì mới tồn tại và ngày càng phát triển như bây giờ. Chứ không nhẽ công nghệ xe hơi ngày tụt hậu sao? Còn về sở thích và thói quen thì lại khác, có người thích MT, có người thích AT. ý kiến em là vậy. Sai đâu các bác bỏ đó cho.