Lộc Phát
2/9/17
1.375
21.632
113
35
Chào các bác !
Xe vừa bảo dưỡng 30.000 km và đặc biệt là sinh nhật U35, em lại có cớ để "rủ rê" vợ con vi vu ....kkk....
Háo hức với hành trình hấp dẫn chuyến đi này.

5n4d-binh-phuoc-dak-nong avar.jpg

Ngày 1:
- Xuất phát từ sáng sớm đi Bình Phước, ngang qua những rừng cao su, đến thành phố Đồng Xoài, ăn sáng bánh canh cá lóc ở 1 quán địa phương...

Dạo quanh thành phố Đồng Xoài, không thấy có gì ấn tượng... Bình Phước không nổi bật về du lịch, Sóc Bom Bo chắc là cái tên quen thuộc nhất, tiến về Bù Đăng để tham quan địa danh này, biết được thêm về dân tộc S'tiêng, chụp ảnh với nhà dài, cồng chiêng, giã gạo ....

Chia tay Bình Phước, theo QL14 thoáng đãng, tiến về Đăk Nông để đến thăm quan thành phố Gia Nghĩa..
Vừa vào cửa ngõ Gia Nghĩa cảm thấy hứng khởi với đường xá cảnh quan sạch đẹp, thời tiết êm dịu dễ chịu nơi đây, hoa phượng vàng nở khắp nơi làm thành phố nhìn rất thơ mộng, rạng rỡ... Dạo một vòng phố núi và đến chùa Pháp Hoa thăm quan...

Cả nhà ăn trưa ở một quán ăn dân tộc Mường, đặc sản lá nhíp đọt mây xào cá hộp, cơm lam lợn xiên, cá lăng nhúng loóng ... hương vị núi rừng ăn thấy lạ và ngon... Sau đó nghỉ ngơi 1 chút ở quán cafe khá chill , tỉnh táo để đi lên Tà Đùng...

Từ Gia Nghĩa theo QL28, tầm hơn 1 tiếng là tới Tà Đùng ....
Tới Tà Đùng rồi

Quá ấn tượng, kì quan độc đáo . Dù xem trên hình ảnh nhiều, nhưng khi ngắm vịnh Tà Đùng như thế này thì thật sự lâng lâng... Một nơi đáng để đi tới 1 lần...

Buổi tối với món gà nướng, cơm lam muối mè .... ngon xuất sắc...

Tối được ngủ trong thời tiết lạnh tê, thật sung sướng khi mà mới hôm qua còn đang ở Sài Gòn oi bức...

Ngày 2:
Dậy thật sớm để thưởng ngoạn QL28 vào tinh mai, đường tốt, vắng vẻ... có thể chạy thong dong, leo đèo nhẹ nhàng ngắm nhiều cảnh đẹp, đáng trải nghiệm ....

Tơi Lâm Đồng rồi ... Quẹo vào DT725, ngang qua Di Linh, Bảo Lâm ...rồi vào thành phố Bảo Lộc..
Cảm giác ở trung tâm Bảo Lộc là không có gì ấn tượng, ít cây cối, đường xá cũng hơi lộn xộn, khô khan ... nhưng ngoại ô Bảo Lộc thì có vẻ đẹp và thú vị hơn...
Chạy qua xã Đamb'ri, đường đi đẹp thanh bình, ghé tham quan thác Đamb'ri, tu viện Bát Nhã, thánh mẫu La Vang ... KDL thác Đamb'ri, giá vé 250k, bao gồm mấy trò chơi lỗi thời, nội khu cũ kĩ... mùa khô thác ít nước...thu thêm tiền bãi xe 20k..

Tiếp theo di chuyển đến 1 địa điểm rất nổi tiếng, mong chờ được tham quan...là.... Linh Quy Pháp Ấn...Kinh nghiệm ở đây là Đi xe thẳng vào đến lúc nào mà ô tô không đi được nữa thì gửi xe, đón xe ôm 1 chiều đi lên 30k, lúc đi xuống tản bộ thong dong thì sẽ rất thú vị, ý nghĩa...

Lên đỉnh núi cực kì mát mẻ, trong lành... Cảnh chùa đẹp mê hoặc, tiếng chuông gió, lá cây xào xạc, tâm hồn thanh tịnh bình yên chẳng muốn rời đi...

Ngay bên chùa có quán Cafe , Homestay Thời Thanh Xuân

Chiều về lại trung tâm Bảo Lộc, nay chủ nhật , giáo dân đi nhà thờ ....

Tối nay cả nhà lên núi cắm trại, làm phát off road nhẹ lên đỉnh Đại Bình cao nhất Bảo Lộc. .. ngắm toàn thành phố Bảo Lộc về đêm, trời lạnh run run, Thực đơn tối có lẩu gà lá é xì xụp, đặc biệt bắp và khoai mật trồng ở Bảo Lộc nướng ăn cực phẩm...

Kết thúc ngày 2 với 1 đêm say giấc trong chiếc lều chăn nệm ấm áp ! .....hihi...

Ngày 3:
Sáng sớm em nhận được món quà sinh nhật siêu ý nghĩa, lần đầu tiên ba mươi mấy tuổi đầu, được "trên mây" theo cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng ... một kỉ niệm mà sau này không thể nào quên..

Rất bất ngờ vì bác quản gia nói mấy tháng nay trời nóng không có mây.. Vợ em cũng lần đầu được ngắm mây giăng kín lối như thế, mê mẩn luôn...

Ăn sáng xong, xuống núi để qua Đà Lạt. Đi ngang Đức Trọng check in Hồ Đại Ninh

Đi thẳng tới Lạc Dương để thăm vườn thú ZooDoo, ZooDoo khá xa trung tâm nhưng bù lại được tổ chức rất bài bản, hướng dẫn viên thân thiện nhiệt tình... Rất nhiều loài thú lạ mà lần đầu cả nhà được thấy, con gái được cho ăn, cưng nựng , chụp ảnh mê luôn.... về nhà còn nhắc mãi Zoodoo...

Thăm quan xong về lại Đà Lạt ăn trưa, và nổi kinh hoàng bắt đầu từ đây.. Món bánh ướt lòng gà ở 1 quán nổi tiếng nhất nhì Đà Lạt đã làm 2 vợ chồng bị ngộ độc, may mà con gái chê không ăn không là ba mẹ hối hận lắm luôn, vợ em ăn đĩa có lòng gà nên bị nặng hơn, vậy là cả hôm đó 2 vợ chồng vật vã ôm tolet, nhức đầu , mệt mỏi, mất nguyên 1 ngày... Mấy bác lên Đà Lạt em khuyên luôn không nên ăn món này, bánh ướt lạnh, lòng gà người ta làm số lượng nhiều nên không thể nào vệ sinh được, quá thất vọng, rút kinh nghiệm ăn uống..
Trở lại Đà Lạt sau nhiều năm với kỉ niệm không vui, đường xá Đà Lạt giờ đông đúc y chang Sài Gòn thậm chí khó đi hơn, ban ngày cũng nóng nực chứ không còn mát mẻ nữa, ra các con đường ở ngoại ô thì xe cộ, công trình xây dựng bụi bặm rất nhiều... Các dịch vụ, quán ăn mọc khắp nơi làm khách hàng cũng lúng túng... Ghé chợ Đà Lạt thì toàn người trẻ kinh doanh, chèo kéo, chụp giựt , khó chịu ra mặt ...
Tạm biệt Đà Lạt không biết ngày trở lại....

Ngày 4:
Sau 1 đêm vật vã, giờ thì xuống biển nghỉ dưỡng lấy lại niềm vui.....
Chạy lên Cầu Đất làm ly cafe sữa ngon dữ thần, đi ngang thị trấn D'Ran.... rồi chia tay Lâm Đồng.... đi Đèo Ngoạn Mục để tới Ninh Thuận..
Ba ơi mình đi đâu thế? 5N4Đ Bình Phước, Đăk Nông, Lâm Đồng, Ninh Thuận "lên rừng xuống biển" ngắm những tuyệt cảnh xao lòng...

Nhờ con đèo uốn lượn bồng bềnh này mà nó vật cho gấu mẹ ói hết ra thức ăn, bả cũng khỏe lại từ lúc đó.. hên... kkkkk...
Chạy Đèo Ngoạn Mục phê phê, canh chụp được cái ống nước huyền thoại kkk. Tới Ninh Thuận trời xanh ngắt, đúng là xứ nắng gió, vừa vào địa phận là thấy " nắng như rang, gió như phang" luôn...
Ba ơi mình đi đâu thế? 5N4Đ Bình Phước, Đăk Nông, Lâm Đồng, Ninh Thuận "lên rừng xuống biển" ngắm những tuyệt cảnh xao lòng...

Thấy biển lấp ló, thật là phấn khích...Nhận khách sạn ngay, ăn trưa nghỉ ngơi ..

Chiều thăm thú nhẹ nhàng Phan Rang, tới Tháp Chàm tìm hiểu văn hóa Chăm, ghé vườn nho móng tay mua nho ăn giòn ngọt, chua nhẹ ngon ghê ...

Cho chị nhỏ tận hưởng tắm biển, hồ bơi thỏa thích... 2 ba con cùng đi học bơi, mình mới biết bơi ếch, mà bà nhỏ đã bơi ếch và bơi sải được luôn gòi...

Ngày 5:

Tham quan vịnh Vĩnh Hy , một vẻ đẹp êm đềm , yên bình, màu sắc....

Chia tay Phan Rang - Ninh Thuận, nơi vừa đủ để có thể du lịch 1 cách nhẹ nhàng.
Kết thúc hành trình " lên núi xuống biển" rất thú vị. Trải nghiệm, chiêm ngưỡng được những cảnh sắc mong đợi từ lâu, nay đã được ngắm nhìn , rất vui và rất sướng ..kkkk...
Cảm ơn các bác đã xem bài review dài lê thê của em ! Kk

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
16/9/19
134
152
43
Bình Thạnh, HCM
Em cũng đi 2 lần cùng SG_BL_ĐL Phan Rang_SG, cung SG-Tà Đùng đi riêng. Về Đà Lạt cũng suy nghĩ như bác, đi bao lần nhưng ko ấn tượng gì...Sao đoạn từ Phan Rang về bác ko đi đường ven biển cho đẹp (qua Bàu Trắng, Mũi Dinh, Cà Ná...về Kê Gà, Bình Châu, Hồ Tràm-SG), em đi 2 lần đầu năm 2019 đi xe máy, lần 2 đi lại tết năm 2021-2022 vẫn cảm giác như lần đầu.

Lộc Phát
2/9/17
1.375
21.632
113
35
Em cũng đi 2 lần cùng SG_BL_ĐL Phan Rang_SG, cung SG-Tà Đùng đi riêng. Về Đà Lạt cũng suy nghĩ như bác, đi bao lần nhưng ko ấn tượng gì...Sao đoạn từ Phan Rang về bác ko đi đường ven biển cho đẹp (qua Bàu Trắng, Mũi Dinh, Cà Ná...về Kê Gà, Bình Châu, Hồ Tràm-SG), em đi 2 lần đầu năm 2019 đi xe máy, lần 2 đi lại tết năm 2021-2022 vẫn cảm giác như lần đầu.
Dạ em có đi cung đường ven biển Ninh Thuận đấy ạ. Công nhận chạy rất chill, cảnh quan hoang sơ , thơ mộng. Có làm cho em Cà Rốt mấy bô ..kk..

Ngang Cà Ná cũng đẹp, chỉ cho con gái cách người ta làm muối

Lộc Phát
2/9/17
1.375
21.632
113
35
Tuyệt vời, bác cắm trại núi Đại Bình ở khu nào vậy bác
Trang's House nhé bác. Chủ nhà đất Bảo Lộc bao la, làm homestay giữ đất, nhưng cũng nhiệt tình có tâm lắm, đồ ăn cực ngon... Hôm em lên chủ nhật hên sao có mỗi mình nhà em, hôm thứ 7 thì đoàn 40 người...

Hạng B2
16/9/19
134
152
43
Bình Thạnh, HCM
Dạ em có đi cung đường ven biển Ninh Thuận đấy ạ. Công nhận chạy rất chill, cảnh quan hoang sơ , thơ mộng. Có làm cho em Cà Rốt mấy bô ..kk..
View attachment 3125844
Ngang Cà Ná cũng đẹp, chỉ cho con gái cách người ta làm muối
View attachment 3125845
Xem map tiêu đề em tưởng bác đi QL 1 về cơ ;) , dọc trục Bắc - Năm e vẫn thích đoạn này nhất, cảm nhận cá nhân đẹp hơn đèo Hải Vân với khu vực Phú Yên.

Lộc Phát
2/9/17
1.375
21.632
113
35
Nhờ bạn chia sẽ chi tiết ăn gì (quán nào), ở đâu (khách sạn, home stay) những nơi đã đi qua nhé: Tà Đùng, Bảo Lộc, Núi Đại Bình, Ninh Thuận. Cảm ơn bạn!
- Tà Đùng: khỏi ở lại qua đêm làm gì nhé bác. Ghé nhà chú Đông ngắm tận hưởng view đúng cái tên Topview của nó. Rồi ghé homestay Gia Huân đối diện nhà chú Đông làm con gà nướng cơm lam xuất sắc. Xong về trung tâm Bảo Lộc chơi buổi tối.
- Núi Đại Bình thì em có comment ở trên rồi, trời lạnh tê tê , ăn lẩu gà lá é rất ngon, khoai và bắp Bảo Lộc nướng ngon nhớ luôn.
- Ninh Thuận em recommend:
+ Ở ks Hoàn Mỹ Ninh Chữ, khách sạn này ok, hồ bơi đẹp, ăn sáng buffe khá ngon, e đánh giá khách sạn này làm ăn đàng hoàng, tinh tế, chỗ đậu xe mát mẻ, có cả cây phơi đồ ngoài ban công....
+ Cơm gà Khánh Kỳ thì có ý kiến khen chê nhưng em thấy ổn, một quán ăn cho dân du lịch nhưng phục vụ tốt, nhân viên nhanh nhẹn, nhiệt tình. Vệ sinh sạch sẽ. Bác nên ăn gà chiên và cơm sườn sẽ thấy được hương vị riêng của quán, cơm gà luộc thì em thấy bình thường....
Định ăn nhiều hơn ở Ninh Thuận đặc biệt là thịt cừu và tôm hùm, nhưng hôm trước ở Đà Lạt bị ngộ độc nên chịu thua ..kk..