Bác Đè thân mến!

Sáng nay em mở công tắc điện xe thì chỉ thấy mỗi cái đèn bác Ắc qui là sáng đỏ còn cái đèn báo nhớt (hình bình nhớt) thì không sáng. Đúng ra thì nó phải sáng đỏ như mọi khi (chưa nổ máy). Em thấy lạ nên tắt công tắc điện, khoảng 3 giây sau thì em bật lại, cái đèn nhớt vẫn không sáng ngay mà phải 2 giây sau mới sáng. Em thử lại bằng cách tắt công tắc điện rồi bật lại ngay thì lúc này đèn báo nhớt sáng ngay lập tức.

Bác cho em hỏi là cái đèn này nó hoạt động như thế nào ấy nhỉ? Với lại nó chập chờn thế thì nghĩa là có cái gì sắp "đai" hả bác?

À, lần thay nhớt gần đây nhất là hồi tháng 10 năm ngoái (6 tháng rồi) nhưng mà em mới đi có 3 ngàn km trong khi Manual của nó bảo 5 ngàn km mới cần thay. Vậy thì em nên thay hay chưa?

Danke bác!
:)

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53
RE: Bác Đè cho em hỏi về đèn báo nhớt.

hòa thượng check lại (tháo ra chùi sạch, cắm vào) cái tiếp điểm của dây đèn nhớt từ máy ra nhé. nó đó

Thanks bác Giáo!

Để em chụp cái hình rồi post lên, xong bác chỉ cho em cái nào là dây đèn nhớt từ máy lên. Chứ bác nói thế thì em mà biết là chết liền...Hay là ta cứ thấy cái nào tháo được là tháo, lau sạch rồi lắp lại nhỉ ?!

À, cái vụ nhớt 6 tháng mà mới 3 ngàn km thì sao bác ơi?

Hạng C
22/7/04
965
20
18
49

Về lý thuyết, 5000Km thay nhớt (có xe đến 8.000) nhưng mà đường xá VN mình nó khác với trời tây lém hoà thượng ơi. Xe chạy chậm như rùa, máy nóng, ma sát tăng, gia nhiệt v.v....làm giảm chất lượng nhớt nhanh chóng. Các nhà kinh doanh nhớt khuyên 3000km thay là vừa (phải không bác TỊT). Một bình nhớt BP 4 lít có 100K thôi hà. Nếu có garage quen xách dầu đến nó free công (lấy nhớt bán cho bọn tái chế là lời rùi).

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.432
113

Thật thế hả bác thich4banh? Xe tôi JolieSS được khuyến cáo là cứ 2500km thay dầu một lần mà???

Ủa, bác Tuấn Đu Quay không xem cái quyển hướng dẫn bảo trì theo xe à. Mục thay nhớt được đánh dấu mỗi 5 ngàn Km.

Thế thì mai đi thay thôi...không phải là tiếc răng sâu Bắp ơi, sợ ô nhiễm môi trường à...:D

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Gõ được rồi !
Vụ cái đèn , theo ý Bác giáo mà thử , làm sạch cái đầu dây nối vô cảm biến ở thân máy chứ đâu có ai nói tháo tung ổ khóa điện đâu Bác .
Vụ thay dầu thì theo hướng dẫn sử dụng nói chung khỏi băn khoăn , tuy vậy để ý thế này :
Là xe con chạy nhẹ nhàng nơi phố xá thì tình trạng mất độ nhớt của dầu có khác với xe thường chạy nhanh , chở nặng ...người ta dùng phếu đo độ nhớt để chứng minh điều này , do vậy , nếu xe Bác chỉ chạy lai rai trong thành phố thì dù nhiều km rồi , nhớt vẫn còn khả dĩ sử dụng , khác với việc Bác dùng xe làm xe tốc hành , "cấy" rầm rầm , chở nặng , lên xe là dẫm ga lút cán .
...việc thay dầu cú áng chừng theo Hướng dẫn mà làm , 5K phải thay thì không có gì để bàn , nhưng sớm hay muộn hơn 1 K cũng chẳng có gì nghiêm trọng , cứ đổ chút nhớt ra ly thủy tinh , nhìn trên mặt khác màu với dưới đáy là nhớt quá vã rồi đó !

Chỉ biết có bây nhiêu đó !