Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Bác sĩ ơi cho hỏi : Gầm không êm

Tập Lái
20/1/07
7
0
0
- Em đang dùng 01 con 4 chỗ Nisan 1987, khi chạy vào đuờng ổ gà hoặc đường đang sửa em nghe có tiếng kêu lụp cụp ở bánh trứơc và sau. Nhờ bác sĩ tư vấn cho em cách trị như thế nào, có đắt tiền không để em chuẩn bị.
- Thắng tay khi kéo lên bánh chỉ ăn 01 bên. Thợ nói phải thay heo thắng tay bên còn lại -> giá khoảng bao nhiêu vậy bác sĩ. (xe em 4 thắng đĩa).
- Mong trả lời sớm.

Hạng B1
21/7/04
84
8
8
RE: Bác sĩ ơi cho hỏi : Gầm không êm

cha('c la` phuo^.c nhu'n do' ba'c oi. Xe toi ma^'y ho^m truoc cu~ng vay, bay gio thay phuo^.c moi -> im ru

Ah, co`n cao su cha^n ma'y nua, ne^'u xe bi. ra^`n -> thay cao su cha^n ma'y -> im ru :)

Tập Lái
20/1/07
7
0
0

- Phuộc xe còn rất ngon, máy xe không bị rần khi nhả col.

Hạng B2
30/7/04
412
24
18
Sài Gòn

BadboyLPT2004---> nick của bác đánh mỏi tay luôn.

Xe nissan phải không, 1987 4 thắng dĩa giống xe em đấy, có sunproof không?.

Em chia sẻ một số kinh nghiệm của mình cho bác:
+Gầm: bác có thích tự làm không, hay đem ra gara? bác có gara quen không (ý tui là bác mua đồ về cho họ làm ấy)?---> nếu có ra: Ba Gấm đường Phó Đức Chính (số 223 thì phải) mua trọn bộ cao su gầm: cầu trước 4 cái, cầu sau 14 (hoặc 12 cái cao su vòng cung khỏi cần thay) hàng của IRB xịn đấy giá tổng cộng <500K + về gara thay công ~200-300K (tùi theo sự quen biết cú bác): tôi mới thay tháng rồi, chất lượng rất tốt ngon lắm. Nế bác tự làm em sẽ chỉ chổ ép cao su cho bác luôn (gara ép bằng êto có khi bị rách bể, cao su)
Nếu bác không biết chổ nào hết thì ra Quang Vũ (góc ADVương và Huỳng Mẫn Đạt): thay toàn bộ cầu trước và sau: 360+880=1,240K (khoảng 3h là xong).

Nhưng trước khi thay cao su, bác kiểm tra phuộc: lấy tay nhấn mạnh xuống tại từng góc của xe, thả ra xem dao động thế nào: xe nhúng xuống 1-1,5 cái rồi trở về vị trí đầu--> còn tốt, kiểm tra xem co bị xì nhớt tại ty phuộc chưa: nếu có--> thay mới: phuộc trước 1 cặp: 1,350,000VND, phuộc sau: 800-900K 1 cặp loại KYB của Nhật(nhưng không biết làm ở đây) Nếu bác thực sự cần mua em sẽ tìm lại part no. cho bác (ra xem đúng số là mang về)

+Thắng tay một bên không ăn: thở bảo thay mới heo--> nó lừ bác đấy. Bác chạy xe tới gara Hiệp Cường cuối đường Sư Vạn Hạnh nối dài --> tháo heo ra vệ sinh là ok chỉ có 60K, em làm rồi.

Hy vọng bác chưa bị tụi gara "chém" bác, làm xong đem xe ra "tét "nhé.
Maxi

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

toàn bộ cao su gầm xịn chỉ <500k á, hồi trước (chưa biết BS) vô Samco nó quát 3 chai mấy tui chạy mất dép[&:]

O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48

Trích đoạn: qha_vn

toàn bộ cao su gầm xịn chỉ <500k á, hồi trước (chưa biết BS) vô Samco nó quát 3 chai mấy tui chạy mất dép[&:]
Sao bác Giáo nhà mình tốt bụng thế?Tầm xe của bác và của Cận thì làm như BS,Bác Maxi đã chỉ thì mức thiệt hại mới phù hợp.
@Bác Maxi:Tui cũng từng làm triệt để như bác chỉ,và nhân tiện kt cặp routine thước lái,nếu kêu cho lên đường luôn,chạy 2 năm êm ru.

Hạng B2
30/7/04
412
24
18
Sài Gòn

@Bác Cận Thị

Rotuyn 555 phải không?
2 năm về trước em cũng có ý định vào Samco cho nó kiểm tra tổng quát xem sao, nhưng mình phải mất 2% hay 4% gì đấy trên cái báo giá sửa chủa những hư hỏng---> suy nghĩ lại, tự tìm hiểu trên net, mua sách Manual repair về "ngâm cú", tự mua đồ cho thợ thay.

Đi xe cũ sẽ phải ghé gara nhiều, nhưng em không muốn bị bọn thợ nó "thuốc "mình--> luôn có đầy đủ thông tin (từ sách, net, BS Automatic) trước khi đưa em đi bác sĩ, không để gara nó khám rồi cho thuốc lung tung tội "vợ" mình lắm.

hãy yêu "vợ" trước đi rồi "vợ" sẽ chìu mình thôi.

@Giáo làng ơi bác đã từng sơn xe ở Samco phải k? cho em xin một chút kinh nghiệm đi.
Còn vụ tổ chức test các "cô vợ" đời tống bác cho ý kiến với

Em có ý nhờ Bác sĩ Automatic làm trưởng nhóm hội chẩn cho những cô "vợ" không còn trẻ này, em định có cả đi đường dài (trong ngày thôi) để tét vể tiêu hao nhiên liệu luôn không biết ý của các AE khác ntn?
Maxi

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

Trích đoạn: Maxi

@Giáo làng ơi bác đã từng sơn xe ở Samco phải k? cho em xin một chút kinh nghiệm đi.

sơn 1 sedan ở samco chỉ hơn ... 20 chai thôi bác à[8D]