Tập Lái
30/8/04
33
0
0
Để cái đồng hồ RPM nó hoạt động thì cần những tín hiệu nào hả bác ?Em thấy nó có 3 chỗ để lắp dây điện vào là gồm những dây nào vậy hả bác ???Cảm ơn bác nhiều....

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
RE: Bác sỹ cho em hỏi về cái đồng hồ vòng tua với ........

Thường thì đồng hồ tua cần có nguồn và tín hiệu kích để hoạt động, vậy 3 dây mà bác nói có thể là Nguồn +, nguồn - và kích ( tín hiệu xung từ bộ đánh lửa động cơ!).:)

Hạng B2
22/5/04
243
47
28
HCM

Thế có bác nào biết ở SG nơi nào bán đồng hồ tua máy không vậy? Em thấy trên sơ đồ điện con Matiz của em có cái Optical Sensor (Engine Speed Sensor) (không biết xe ở VN có không nữa đây vì đây là sơ đồ của xe châu âu, mai phải lục con xe Matiz ra xem thử) Nếu mà có chắc em cũng ráng mua cái đồng hồ này về ráp vào chơi thử.

Tập Lái
3/7/05
8
0
0

to bác automatic,
Tiện đây, làm ơn chỉ giùm có cách nào kiểm tra việc chạy chuẩn xác of đồng hồ speed dạng tròn (ko phải đồng hồ dạng số) ko, tui hỏi gara nó bảo phải vác 2 xe ra đường cao tốc chạy rồi compare xem, nếu sai thì .....cũng chịu vậy, thay táplô luôn vì ko thể chỉnh được. Đi đường xa ko biết tốc độ thế nào, thấy chú đứng đường nào..... cũng trong tư thế sẵn sàng chào hỏi (có phong bao luôn), chán quá.
Thanks

V8
Hạng B2
27/5/05
150
1
0

Tôi cũng có một thắc mắc, mong các bác giải thích giùm.
Tôi chạy xe m6, khi tốc độ đạt đến khoảng hơn 100km/h thì thấy vòng tua máy là hơn 3000 vòng. Vừa rồi lái chú ford es 2.3 chay hơn 100km thấy vòng tua chỉ đạt hơn 2000 vòng thì là sao nhỉ (cùng là 4 xilanh cả mà).
Nhan tiện cũng xin hỏi luôn là có phải nếu số xilanh càng nhiều thì ở cùng một tốc độ, xe có nhiều xilanh hơn sẽ có số vòng tua máy thấp hơn?
Cám ơn các bác chỉ giáo.

Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam

câu hỏi của bác quá khó,nếu trả lời thấu đáo em e rằng phải vận dụng 1 lô 1 lốc lý thuyết vật lí(cái chính là em không biết):D:D.Nên em mạo muội trả lời nôm na thế này:
là do tỉ số truyền động giữa động cơ và hộp số mỗi xe một kiểu(cấu tạo động cơ và hộp số khác nhau):D:D

Tập Lái
30/8/04
33
0
0

Trích đoạn: Automatic

Thường thì đồng hồ tua cần có nguồn và tín hiệu kích để hoạt động, vậy 3 dây mà bác nói có thể là Nguồn +, nguồn - và kích ( tín hiệu xung từ bộ đánh lửa động cơ!).:)

Tín hiệu này lấy ở - bôbin phải không bác ?Nhân tiện bác xem hộ em trong đấy có chỗ nào bán nhõn cái đồng hồ này không vì em lỡ làm hỏng rùi mà ngoài HN chỉ bán nguyên cả táplô.Nếu có thì em nhờ người qua chỗ bác.Giá cả bác cứ thoải mái miễn hợp lý là được.