Hạng B2
22/5/04
243
47
28
HCM
Con Matiz của em chạy được 6.000km rồi, vừa thay xong 4lốp Michelin (165/65/R13). từ khi thay lốp mới vào thì chạy xe nghe tiếng lốp rất êm, nhưng sao mà bây giờ mỗi khi đi vào chổ sốc thì lại nghe rõ tiếng lụp bụp (hình như tiếng của dàn nhúng) rất to và tưng nữa, rất khó chịu như là hồi trước đi lốp củ mà lỡ bơm 2,5k đó, hiện tại lốp đang bơm đều là 2.1k trước sau.
Xe thường phải đi đường xấu và khi de xe vào nhà phải vượt qua 2 bật thềm hơi dốc nữa, toàn phải hơi lấy đà để vào. Không biết có ảnh hưỡng gì tới hệ thống giãm sốc không.
Mong Bác sỹ cho em biết ít thông tin trước để còn đem xe bảo hành. Cảm ơn bác sỹ nhé !

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"
RE: Bác sỹ ơi ! hình như con Matiz của em đổ bịnh rồi

Lốp mới thay khi chạy sẽ cảm thấy cứng hơn lốp cũ khi bơm cùng một áp lực ! Đơn giản vì nó biến dạng ít hơn khi gặp chướng ngại ! :)

Hạng B2
22/5/04
243
47
28
HCM

Thế theo bác Der Faher thì có cần đem xe đi kiểm tra hệ thống sốc không vậy ? vì khi đi đường bằng thì rất OK, nhưng khi bị sốc thì lại rất tưng và gây ồn nữa, nghe có cảm giác như bị va chạm cái gì đấy!!!!????

Tập Lái
8/7/05
43
0
0
53
Ha Noi
www.otohanoi.com

Matiz thường là vậy các ơi, em đã cưới 2 vợ đều matiz rồi, 1 em bánh béo, 1 bánh gầy, nói chung đều lộc cộc khi qua đường xấu. Tuy nhiên còn do bơm hơi ra sao. Nếu bơm 2,5k thì tưng nhưng bơm 2.1k thì hơi sót cái lốp vì đường xấu nó nhún nhiều nên tội nó lém.

dac
Hạng B2
10/5/04
165
3
0
53
Hà Lội

Hu hu, con Ma tịt của em cũng bị, nhưng mà là mới bị. Khi đi vào chỗ xóc nhẹ thì ko sao, nhưng vào ổ gà thì có tiếng kêu lục cục, mà chỉ ở phía bánh bên trái (bên vô lăng).
Không biết có phải cho vào bệnh viện ko.
À, em sẽ thử đo lốp xem có căng quá ko đã vậy

O.S.P.D
31/3/05
1.231
10
48
TP.HCM

Theo kinh nghiệm về bánh béo mà E biết:
-Các bác quan sát kỹ phần vỏ xe xem có kạ vào lòng vè không,nếu có thì có thể chêm lên được,xe E bị vụ này đau đầu 2 tháng trời mới xử lí hết. hy vọng các bác rơi vào trường hợp của E thì xử lí như E là dứt điểm. Bao các BÁC chở nặng + 5 người lớn