Full Sinopharm
25/12/09
2.702
33.325
113
  1. Ký hd công chứng 4tỷ. Ngân hàng giữ bộ này.
  2. Sau đó hủy. Ký lại hd giá trị thấp hơn (chi phí hủy do bên mua chịu).
Anh giữ toàn bộ hồ sơ ko dc giao cho bên mua hay ngân hàng.
  1. Ra ngân hàng làm hợp đồng 3 bên. Ngân hàng mở 1 sổ tiết kiệm cho a giá trị 2ty3. Phong tỏa lại a ko sử dụng đươc.(Riêng Sacombank thì ko có phong tỏa, a dc rút liền).
  2. A bàn giao giấy tờ cho ngân hàng đi làm thủ tục sang tên.
Khoảng 30 ngày sau ngân hàng đã làm thủ tục đăng bộ và thế chấp xong sẽ mở phong tỏa. A dc quyền sử dụng 2ty3 này.
lúc ngân hàng đi làm thủ tục thì nó dùng bộ hồ sơ mua bán mới ah anh? chấp nhận giá thấp hơn luôn?

• Like
Reactions: Mai Siêu Phong
Hạng B2
28/10/13
407
4.821
93
45
  • Thủ tục chứng nhận căn nhà duy nhất trước đây là do tự làm cam kết. Giờ thủ tục này do PCC làm. Hộ khẩu và nhà muốn bán khác nhau không quan trọng.
  • Thuế trước bạ 0.5% không đáng là bao nhiêu so với trị giá nên ít ai khai thấp hoặc huỷ hợp đồng để né thuế. Quan trọng là khi huỷ phải có bản chính của Giấy đăng ký, lúc này giấy đăng ký đã được cập nhật hoặc ngân hàng đang nắm giữ, nên huỷ hay làm các giao dịch khác buộc phải qua ngân hàng và phải có sự chấp thuận của ngân hàng, không ngân hàng nào chịu làm giá thấp hơn khi đã vay vì NH không muốn nắm đằng lưỡi.
Thanks bác.
Thật sự là em sợ cái thủ tục chứng minh căn nhà duy nhất, nếu bây giờ thủ tục này do PCC làm thì chắc cũng không đến nỗi khó khăn (vì bên PCC họ tra cứu được tài sản có khai báo của mình).
Còn vụ hủy hợp đồng CC rồi lập cái mới khai thấp hơn em thấy có gì ko ổn vì 0.5% có là bao.
Tóm lại thủ tục chứng minh căn nhà duy nhất bây giờ là do PCC làm, mình có cần phải chuẩn bị hồ sơ gì ko anh, vd như hợp đồng bán những căn nhà/đất trước đây mình đã từng đứng tên.

• Like
Reactions: thefarmer
Hạng B2
6/8/09
498
2.521
93
40 triệu mà anh làm như lá mít! Chưa kể, theo luật, đó là trách nhiệm của người bán nhà đối với Nhà Nước.
Kể cả anh giàu sụ thì việc kiếm được 40 triệu cũng phải tốn chất xám chứ?
em tuy ko ko khá giả gì nhưng cũng mua bán 1 ,2 lần năm qua . nói thật thuế GTGT kỳ kèo từng đồng . NÊn 40tr là nghĩa vụ bên bán, mà em cũng cho giảm còn 2 tỷ, giờ bác wuyen nói em đóng thì khó quá.

• Like
Reactions: VHMK
Hạng B1
17/6/16
92
1.306
83
37
lúc ngân hàng đi làm thủ tục thì nó dùng bộ hồ sơ mua bán mới ah anh? chấp nhận giá thấp hơn luôn?
Đúng rồi a. Nhân viên tín dụng làm hồ sơ nó tự biết. Hd 4tỷ chỉ nộp lên trên đối phó thôi. Chủ yếu là ngân hàng sau khi đăng bộ nó giữ sổ hồng. Chứ nó ko quan tâm hd mua bán thế nào.

• Like
Reactions: lucsi
Hạng B2
28/10/13
407
4.821
93
45
  1. Ký hd công chứng 4tỷ. Ngân hàng giữ bộ này.
  2. Sau đó hủy. Ký lại hd giá trị thấp hơn (chi phí hủy do bên mua chịu).
Anh giữ toàn bộ hồ sơ ko dc giao cho bên mua hay ngân hàng.
  1. Ra ngân hàng làm hợp đồng 3 bên. Ngân hàng mở 1 sổ tiết kiệm cho a giá trị 2ty3. Phong tỏa lại a ko sử dụng đươc.(Riêng Sacombank thì ko có phong tỏa, a dc rút liền).
  2. A bàn giao giấy tờ cho ngân hàng đi làm thủ tục sang tên.
Khoảng 30 ngày sau ngân hàng đã làm thủ tục đăng bộ và thế chấp xong sẽ mở phong tỏa. A dc quyền sử dụng 2ty3 này.
Tóm lại là nếu mua bán qua ngân hàng thì ngân hàng trực tiếp đi làm thủ tục sang tên đúng ko anh. Có trường hợp nào bên bán/bên mua tự làm thủ tục sang tên được ko.

Hạng B1
17/6/16
92
1.306
83
37
Tóm lại là nếu mua bán qua ngân hàng thì ngân hàng trực tiếp đi làm thủ tục sang tên đúng ko anh. Có trường hợp nào bên bán/bên mua tự làm thủ tục sang tên được ko.
Ngân hàng trực tiếp cầm hồ sơ đi đăng bộ a. Vì họ cho vay mà. Ko có ngân hàng nào cho bên mua và bên bán cầm sổ hồng đi làm hồ sơ đâu.
Có mấy ngân hàng nhà nước thì tụi tín dụng làm biếng nó mới kêu bên mua đi làm.

Hạng D
14/8/15
1.568
23.909
113
Đúng rồi a. Nhân viên tín dụng làm hồ sơ nó tự biết. Hd 4tỷ chỉ nộp lên trên đối phó thôi. Chủ yếu là ngân hàng sau khi đăng bộ nó giữ sổ hồng. Chứ nó ko quan tâm hd mua bán thế nào.
Cái này phải hỏi kỹ lại nha chứ hình như là NH đòi giữ cả HĐCC đấy.

• Like
Hạng C
20/1/18
533
70.218
103
Thanks bác.
Thật sự là em sợ cái thủ tục chứng minh căn nhà duy nhất, nếu bây giờ thủ tục này do PCC làm thì chắc cũng không đến nỗi khó khăn (vì bên PCC họ tra cứu được tài sản có khai báo của mình).
Còn vụ hủy hợp đồng CC rồi lập cái mới khai thấp hơn em thấy có gì ko ổn vì 0.5% có là bao.
Tóm lại thủ tục chứng minh căn nhà duy nhất bây giờ là do PCC làm, mình có cần phải chuẩn bị hồ sơ gì ko anh, vd như hợp đồng bán những căn nhà/đất trước đây mình đã từng đứng tên.
Làm cam kết căn nhà duy nhất thủ tục đơn giản bác ạ. Khi nào bác đi làm giao dịch mua bán thì làm luôn một lần cho tiện, hồ sơ dựa trên những giấy tờ đó nên đơn giản.

• Like
Hạng B1
17/6/16
92
1.306
83
37
Cái này phải hỏi kỹ lại nha chứ hình như là NH đòi giữ cả HĐCC đấy.
Sau khi ngân hàng mở sổ tiết kiệm cho bên Bán thì ngân hàng lấy toàn bộ hồ sơ đem đi đăng bộ mà a.
Hd công chứng 4tỷ nó lưu hồ sơ vay . Còn Hd giá trị thấp nó đem đi đăng bộ. Thằng tín dụng nó tự xử lý hết.