Full Sinopharm
25/12/09
2.702
33.325
113
Nhầm òi anh ơi. Ngày xưa có 2 cách đóng:

1. Nếu không xác định được chi phí lúc mua BĐS thì đóng 2% trên giá bán. Nếu giá bán thấp hơn bảng giá quy định của Nhà Nước thì dùng giá quy định Nhà Nước.

2. Nếu xác định được chi phí mua BĐS thì lấy (giá bán - chi phí mua BĐS = lợi nhuận), và hình như là đóng 2x% gì đó trên cái phần lợi nhuận.

Cách thứ 2 quá khó để tính, vì chi phí mua BĐS có thể bao gồm giá mua ngày xưa + chi phí trả lãi ngân hàng + chi phí xây dựng + ... đủ các loại chi phí khác, dẫn đến có tranh chấp giữa cơ quan thuế và người dân, nên sau này thống nhất dùng cách 1 là tính: 2% trên giá bán.
Xưa Nguyên thủy nữa là bên Bán đóng 2% trên Giá Hợp Đồng, Bên Mua đóng 0.5% trên Bảng Giá Đất
Sau ra cái anh nói. Cuối cùng toang. Chúng trốn thuế sạch.
Giờ quay lại cái nguyên thủy có sửa đổi, thằng Mua cũng 0,5% trên Giá Hợp Đồng.
Nếu Giá HD nhỏ hơn Bảng Giá Đất thì lấy Bảng Giá Đất và gửi hồ sơ qua C.A điều tra.. :D:D:D

Hạng B2
6/8/09
498
2.522
93
em vẫn chăm chú ghi chép.

chọn phương án tối ưu nhất !

Hạng B2
28/10/13
407
4.821
93
45
Các anh tư vấn giúp em với.
Em bán căn nhà duy nhất ở Q9 (vợ em đứng tên 1 mình) nhưng hộ khẩu thường trú của vợ em thì ở Tân Phú (và nhà Tân Phú cũng đã bán)
Bên mua vay ngân hàng, cọc và trả trước cho em 1,7 tỷ. Còn lại vay ngân hàng 2,3 tỷ.
Giờ bên mua nói ra công chứng giá 4 tỷ để vay ngân hàng, sau đó hủy hơp đồng công chứng làm hợp đồng công chứng mới khai thấp hơn để né thuế trước bạ được đồng nào hay đồng ấy.
Em có 2 câu hỏi.
  1. Thủ tục chứng minh căn nhà duy nhất khi địa chỉ trên hộ khẩu và căn nhà muốn bán khác nhau có khó khăn lắm ko.
  2. Trường hợp hủy hợp đồng công chứng giá trị cao để vay ngân hàng (có hợp đồng 3 bên với ngân hàng lúc này tiền giải ngân đã vào tài khoản bị phong tỏa), sau đó làm hợp đồng mới (khai giá trị thấp) có rủi ro gì ko.
Các bác tư vấn giúp em với, qua tuần là tời ngày công chứng rồi.

Hạng D
29/11/06
4.024
11.104
113
em là có vấn đề đọc hiểu, nhưng anh lại là người có vấn đề về nhận thức.
như em, nếu người mua không chịu nộp thuế TNCN đúng giá bán, em sẽ nộp thay người bán.
40 triệu mà anh làm như lá mít! Chưa kể, theo luật, đó là trách nhiệm của người bán nhà đối với Nhà Nước.
Kể cả anh giàu sụ thì việc kiếm được 40 triệu cũng phải tốn chất xám chứ?

câu chuyện của anh Mã Siêu Phong, em từng nghe qua, thấy qua, trải qua, nên em thấy được cái tầm quan trọng của Hồ sơ giao dịch Nhà đất.

trong 2 cách, nộp 2% theo giá bán thật, và nộp 2% theo giá bán quy đổi từ Bảng giá đất địa phương, em nghĩ cách nộp 2% theo giá bán thật sẽ đem lại nhiều thuận lợi hơn.

40 triệu mà anh làm như lá mít! Chưa kể, theo luật, đó là trách nhiệm của người bán nhà đối với Nhà Nước.
Kể cả anh giàu sụ thì việc kiếm được 40 triệu cũng phải tốn chất xám chứ?

anh cứ ghi chú lại topic này, em sẽ post lại các nội dung em nói.

• Like
Reactions: gaconhung
Hạng C
20/1/18
533
70.290
103
Em bán căn nhà duy nhất ở Q9 (vợ em đứng tên 1 mình) nhưng hộ khẩu thường trú của vợ em thì ở Tân Phú (và nhà Tân Phú cũng đã bán)
Bên mua vay ngân hàng, cọc và trả trước cho em 1,7 tỷ. Còn lại vay ngân hàng 2,3 tỷ.
Giờ bên mua nói ra công chứng giá 4 tỷ để vay ngân hàng, sau đó hủy hơp đồng công chứng làm hợp đồng công chứng mới khai thấp hơn để né thuế trước bạ được đồng nào hay đồng ấy.
Em có 2 câu hỏi.
  1. Thủ tục chứng minh căn nhà duy nhất khi địa chỉ trên hộ khẩu và căn nhà muốn bán khác nhau có khó khăn lắm ko.
  2. Trường hợp hủy hợp đồng công chứng giá trị cao để vay ngân hàng (có hợp đồng 3 bên với ngân hàng lúc này tiền giải ngân đã vào tài khoản bị phong tỏa), sau đó làm hợp đồng mới (khai giá trị thấp) có rủi ro gì ko.
  • Thủ tục chứng nhận căn nhà duy nhất trước đây là do tự làm cam kết. Giờ thủ tục này do PCC làm. Hộ khẩu và nhà muốn bán khác nhau không quan trọng.
  • Thuế trước bạ 0.5% không đáng là bao nhiêu so với trị giá nên ít ai khai thấp hoặc huỷ hợp đồng để né thuế. Quan trọng là khi huỷ phải có bản chính của Giấy đăng ký, lúc này giấy đăng ký đã được cập nhật hoặc ngân hàng đang nắm giữ, nên huỷ hay làm các giao dịch khác buộc phải qua ngân hàng và phải có sự chấp thuận của ngân hàng, không ngân hàng nào chịu làm giá thấp hơn khi đã vay vì NH không muốn nắm đằng lưỡi.

Hạng B1
17/6/16
92
1.306
83
37
Em có 2 câu hỏi.
  1. Ký hd công chứng 4tỷ. Ngân hàng giữ bộ này.
  2. Sau đó hủy. Ký lại hd giá trị thấp hơn (chi phí hủy do bên mua chịu).
Anh giữ toàn bộ hồ sơ ko dc giao cho bên mua hay ngân hàng.
  1. Ra ngân hàng làm hợp đồng 3 bên. Ngân hàng mở 1 sổ tiết kiệm cho a giá trị 2ty3. Phong tỏa lại a ko sử dụng đươc.(Riêng Sacombank thì ko có phong tỏa, a dc rút liền).
  2. A bàn giao giấy tờ cho ngân hàng đi làm thủ tục sang tên.
Khoảng 30 ngày sau ngân hàng đã làm thủ tục đăng bộ và thế chấp xong sẽ mở phong tỏa. A dc quyền sử dụng 2ty3 này.

Hạng D
10/7/08
2.388
2.338
113
Lúc trước có cách tính trên mức lợi nhuận này. Ví dụ e mua 8 tỷ, e bán 9 tỷ thì phải đóng 27% trên lợi nhuận là 270tr. Nếu e trốn thuế thì e chỉ khai bán 8,01 tỷ thì chỉ đóng có 2,7tr. Nếu áp theo thuế suất 2% thì không trốn được, khai giá bán 8 tỷ thì buộc phải đóng 160tr.
Cách này nhà nước tận thu thuế.
25% trên số tiền lời (bán - mua)

• Like
Reactions: xtitan01