Hỏi/Đáp Kỹ Thuật bệnh tắt máy của TOYOTA VAN 88

O.S.P.D
31/12/03
936
23
28
56
HCMC
bác sĩ ơi !

con TO nhà em hay bị tắt máy như sau: ga ran ty 600v/p nhưng khi tăng ga lên xong thả chân ga là đồng hồ tua xuống khỏang 300-400v/p là tắt máy luôn, trường hợp trên khi khi chạy xe bị còn đứng tại chổ số N không bị mới tức chứ.

bệnh thứ 2 là khi bật máy lạnh thì relay máy lạnh ngắt đóng liên tục khi tăng ga lên 1000v/p thì không bị.
nhờ bác cho em 1 bài nhé

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
RE: bệnh tắt máy của TOYOTA VAN 88

Chào bác, sau thời gian "bế wan luyện công" có gì mới hôn bác?:D
2 "bệnh" của xe bác thực ra chỉ là 1 thôi, không sao đâu bác ạ..!;)
1. Nếu Idle của xe bác chỉ có 600 rpm thì quá thấp, bác chỉnh lại cho nó nằm ở khỏang 800-950 rpm đi. Bác xem các xe mới tinh bây giờ còn chả có xe nào cầm chừng ở 600 nữa là xe thế hệ đó. Chỉnh Ralentie lớn hơn 1 tí sẽ cho bác cảm giác máy êm và khỏe hơn rất nhiều ( riêng với máy xe như của bác, có thể vào số 1 thả côn mà không cần chêm ga!:))
2. Nếu Máy nén lạnh đóng cắt liên tục khi tua máy quá thấp, thì bác nên mừng vì Hệ thống lạnh xe bác còn "zin" wá xá, chưa bị thợ vườn chọc ngoáy nhiều. Nó vẫn dùng hộp Module AC để điều phối hoạt động. Với hộp này, máy nén sẽ được cắt ra khỏi động cơ khi tua máy không đủ mức tối thiểu. Điều này tránh cho động cơ bị chết máy đột ngột hay xảy ra các hệ lụy tương tự.
3. Nếu đã chỉnh tua máy cầm chừng cao hơn mà vẫn còn bị tình trạng buông ga gấp chết máy thì bác nên xem:
- Dù ga hồi ( nằm ngay cần bướm ga, đỡ lấy bướm ga khi trả về!)
- Lọc xăng sơ cấp gắn liền với bơm xăng, nằm trong bình xăng chính và lọc thứ cấp trong bưồng máy.
Sơ bộ như vậy nhé, có gì bác báo em. :)
P/S : Mà này, có khi con xe đó nó cảm thấy ngứa ngáy bực bội vì chưa được TẮM RỬA đàng hòang tử tế đó bác...;)

O.S.P.D
31/12/03
936
23
28
56
HCMC

he he cám ơn bác nhé, em còn truy bác nữa đó. hôm nào em gặp bác là bác và em cùng chết nhé

Dear Bác sĩ ,
Cho em hỏi chỉnh cái Ralentie cầm chừng là chỉnh chỗ nào trong hình dưới đây ạ ? Xe em sáng sớm Ralentie rất thấp nổ chừng 5 phút mới lên 900rpm .

Nghe nói nhiều mà chẳng biết chỉnh chỗ nào . bác sĩ giúp với ! Thanks Bác nhiều !

bệnh tắt máy của TOYOTA VAN 88

bệnh tắt máy của TOYOTA VAN 88

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Bác chịu khó lục lại trong E-Gara cách đây cũng lâu lâu, em có trao đổi với 1 bác ở HN về việc này, xe bác í đời 92 nhưng cũng giống giống xe bác thôi....! Hình như tên Topic là " xe Accord giựt giựt" hay đại loại thế...!;)