Hạng C
16/3/12
722
399
63
Xì Gòn
theone1984 nói:
Sặc, ko sai, ko phạm lỗi tại sao lại phải xuất trình cạc-vet, nếu có chuyên đề thì CMND thôi chứ.
1 điều nữa, CSCĐ ko có quyền dừng xe.

Có văn bản hay thông tư nào nói CSCĐ ko có quyền dừng xe ko bác ? E làm gần chỗ này ngày nào cũng thấy tổ CSCĐ bắt ở đây (trước cổng CLB Phan Đình Phùng). Ngay ngã tư VVT - Pasteur có biển 411 mà ko hiểu bắt gì.... nản..

Hạng F
29/11/11
6.439
8.309
113
theone1984 nói:
Sặc, ko sai, ko phạm lỗi tại sao lại phải xuất trình cạc-vet, nếu có chuyên đề thì CMND thôi chứ.1 điều nữa, CSCĐ ko có quyền dừng xe.
Nhưng CSCD có quyền giam xe, bằng chứng là bác chủ

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
1. xxx lộng hành quá (giam xe mà còn đòi chìa khóa).

2. Không vi phạm thì không có quyền chặn xe.

Hạng D
3/5/13
1.230
348
83
Xui cho bác chủ là không đem theo giấy đăng ký xe ---> có lỗi nên bị hành.
Giờ không biết số phận chiếc xe thế nào nữa? Bác chủ cập nhật thông tin giúp nhé.

Hạng D
24/8/11
2.056
121
63
39
Bình Tân
W164 nói:
theone1984 nói:
Sặc, ko sai, ko phạm lỗi tại sao lại phải xuất trình cạc-vet, nếu có chuyên đề thì CMND thôi chứ.

Có văn bản hay thông tư nào nói CSCĐ ko có quyền dừng xe ko bác ? E làm gần chỗ này ngày nào cũng thấy tổ CSCĐ bắt ở đây (trước cổng CLB Phan Đình Phùng). Ngay ngã tư VVT - Pasteur có biển 411 mà ko hiểu bắt gì.... nản..

Theo quy định tại Nghị định số 27/2010/NĐ-CP quy định việc huy động các lực lượng cảnh sát khác và công an xã phối hợp với CSGT đường bộ tham gia tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ trong trường hợp cần thiết, các lực lượng Cảnh sát khác (Cảnh sát trật tự; Cảnh sát phản ứng nhanh; Cảnh sát cơ động; Cảnh sát bảo vệ; Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự, an toàn xã hội) và công an xã, phường, thị trấn được huy động phối hợp với CSGT tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ theo kế hoạch đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

Thêm cái nữa:

Khoản 2 Điều 9 Nghị định 27/2010/NĐ-CP quy định nhiệm vụ của lực lượng Cảnh sát khác và Công an xã khi được huy động phối hợp với CSGT bao gồm:
a) Thực hiện việc tuần tra, kiểm soát theo sự chỉ đạo, điều hành của Cảnh sát giao thông đường bộ và theo Kế hoạch đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt;
b) Xử phạt vi phạm hành chính theo thẩm quyền khi tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ mà không có Cảnh sát giao thông đường bộ đi cùng;
c) Thống kê, báo cáo các vụ, việc vi phạm pháp luật, tai nạn giao thông đường bộ; kết quả công tác tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ theo sự phân công trong Kế hoạch đã được phê duyệt.

Tuy nhiên lực lượng cảnh sát khác (Cảnh sát trật tự; Cảnh sát phản ứng nhanh; Cảnh sát cơ động; Cảnh sát bảo vệ; Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự, an toàn xã hội) và công an xã, phường, thị trấn chỉ khi được huy động phối hợp với CSGT đường bộ theo kế hoạch đã được phê duyệt mới được quyền dừng phương tiện tham gia giao thông và xử lý vi phạm khi không có CSGT.

Ở đây, bác chủ ko sai, ko phạm luật GT, ko đi wá giờ giới nghiêm là 23h, và xuất trình CMND cùng bằng lái xe là wá lắm rồi, gặp em là ko làm, nội chuyện CSCĐ ko có thẻ xanh là đã ko có quyền rồi, giờ bác chủ có thể vịn vào đó mà khiếu nại CSCĐ lạm quyền. Nhưng ác cái là ko có bằng chứng, chắc khiếu nại để trả xe thôi.

Hạng C
26/3/13
918
681
93
45
VUCONS nói:
Em lưu thông Võ Văn Tần bằng xe máy. Khi qua giao lộ Pasteur thì gặp 4 anh Cảnh sát TT-CĐ thổi lại và phán em lỗi lấn lane. Em nói cứng rằng: "chỗ này cho phép trộn lane và cam kết rằng em đúng". Các anh TT-CĐ (không phải CSGT) thấy bí liền đề nghị kiểm tra giấy tờ xe, em ung dung mở cốp và cha mẹ ơi, em không mang theo giấy tờ xe. Lỡ nói cứng rồi, giao CMND, Bằng lái và thú thật: "tôi quên mang giấy tờ xe, thôi anh cho đóng phạt". Được nước các xxx liền giở luật ra và nói: "tôi bỏ qua phạm luật nhưng không mang giấy tờ xe, giam xe 10 ngày". Em đang bận nên nói: "OK, anh cho em tờ giấy để em đi gấp".... Ký xong, em ung dung đi gọi taxi về thi đột nhiên xxx lao tới chặn em và bắt đưa chìa khóa xe gấp và mở cốp cho họ kiểm tra, em không chấp hành và nói: "anh giữ xe rồi còn đòi gì nữa?" thì họ vu khống là chống người thi hành công vụ rồi giằng chìa khóa từ tay em ...rồi lùm xùm, giằng co, rồi xuất hiện cả xxx ngầm, em thấy rối quá nên.....em bực quá giao luôn rồi lên taxi về. Bực không chịu được, em mà có camera hành trình thì..., các bác cho em hỏi:
- Cảnh sát trật tự cơ động tự ý chặn xe kiểm tra giấy tờ có đúng luật không? Vì em không vi phạm gì.
- Nều không mang giấy tờ xe thì việc giam xe 10 ngày có nhiều quá không? và có bắt buộc giao chìa khóa xe không?
Em không hề có ý chống đối và em chuẩn bị đi đóng phạt và nói thật em lưu thông từ trước giờ tuyệt đối tôn trọng luật chỉ vì thấy lỗi nhỏ đóng phạt cho nhanh lên rước bực vào thân. Hic...không lẽ cứ thổi lại là sai à.

bác này hành động tỉnh quá, bọn CSCD nghi ngờ có "hàng" trong xe nên mới kêu đưa chìa để kiểm tra
phạt giao thông là miếng bánh ngon của xã hội Việt Nam, vì vậy phải chia cho đều, CSCD, CSGT, thanh tra GTCC, CA phường, trước đây cả thanh tra xây dựng cũng đi phạt xe, thậm chí dân phòng cũng ăn hôi.
Thê đấy các bác, miếng ngon

Hạng B2
15/5/13
132
67
0
47
Bác chủ không nắm luật nên bị bọn lộng quyền nó bắt nạt. Thế cái biên bản ghi thế nào, bác chụp lại rồi anh em chỉ vẽ tiếp.

Hạng C
29/9/10
827
9
16
theone1984 nói:
W164 nói:
theone1984 nói:

Theo quy định tại Nghị định số 27/2010/NĐ-CP quy định việc huy động các lực lượng cảnh sát khác và công an xã phối hợp với CSGT đường bộ tham gia tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ trong trường hợp cần thiết, các lực lượng Cảnh sát khác (Cảnh sát trật tự; Cảnh sát phản ứng nhanh; Cảnh sát cơ động; Cảnh sát bảo vệ; Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự, an toàn xã hội) và công an xã, phường, thị trấn được huy động phối hợp với CSGT tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ theo kế hoạch đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

Thêm cái nữa:

Khoản 2 Điều 9 Nghị định 27/2010/NĐ-CP quy định nhiệm vụ của lực lượng Cảnh sát khác và Công an xã khi được huy động phối hợp với CSGT bao gồm:
a) Thực hiện việc tuần tra, kiểm soát theo sự chỉ đạo, điều hành của Cảnh sát giao thông đường bộ và theo Kế hoạch đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt;
b) Xử phạt vi phạm hành chính theo thẩm quyền khi tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ mà không có Cảnh sát giao thông đường bộ đi cùng;
c) Thống kê, báo cáo các vụ, việc vi phạm pháp luật, tai nạn giao thông đường bộ; kết quả công tác tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ theo sự phân công trong Kế hoạch đã được phê duyệt.

Tuy nhiên lực lượng cảnh sát khác (Cảnh sát trật tự; Cảnh sát phản ứng nhanh; Cảnh sát cơ động; Cảnh sát bảo vệ; Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự, an toàn xã hội) và công an xã, phường, thị trấn chỉ khi được huy động phối hợp với CSGT đường bộ theo kế hoạch đã được phê duyệt mới được quyền dừng phương tiện tham gia giao thông và xử lý vi phạm khi không có CSGT.

Ở đây, bác chủ ko sai, ko phạm luật GT, ko đi wá giờ giới nghiêm là 23h, và xuất trình CMND cùng bằng lái xe là wá lắm rồi, gặp em là ko làm, nội chuyện CSCĐ ko có thẻ xanh là đã ko có quyền rồi, giờ bác chủ có thể vịn vào đó mà khiếu nại CSCĐ lạm quyền. Nhưng ác cái là ko có bằng chứng, chắc khiếu nại để trả xe thôi.
Em lan man chổ này quá, bác khai sáng giúp em. Theo em biết thì chổ này, CSCĐ hay chốt, để bắt xe từ Pasteur rẽ trái vào Võ Văn Tần (vượt đèn or không signal). Nhưng phối hợp là như thế nào? Phải đi chung Đoàn? Hay CSGT chốt đầu đường, CSCĐ chốt cuối phố thì là phối hợp?

Hạng D
4/8/09
2.535
45
48
MrQuang77 nói:
theone1984 nói:
W164 nói:
theone1984 nói:

Thêm cái nữa:

Em lan man chổ này quá, bác khai sáng giúp em. Theo em biết thì chổ này, CSCĐ hay chốt, để bắt xe từ Pasteur rẽ trái vào Võ Văn Tần (vượt đèn or không signal). Nhưng phối hợp là như thế nào? Phải đi chung Đoàn? Hay CSGT chốt đầu đường, CSCĐ chốt cuối phố thì là phối hợp?
Phối hợp được hiểu là chung đoàn, hoặc nếu ko có CSGT trong đoàn thì phải đưa ra được giấy tờ có chữ ký của lãnh đạo về việc phối hợp ạ.