Hạng B2
14/1/15
476
3.000
93
Nói thật ở VN sửa chữa xe rất rẻ nên mình chẳng bao giờ mua bảo hiểm, hư hỏng thì tự đi sửa.
Chưa đến lúc xui tai nạn hỏng nặng thôi bác, mua bảo hiểm để phòng những trường hợp sửa chữa 1 vài trăm triệu dù xác suất xảy ra rất ít. Ở VN cứ nghĩ mua bảo hiểm để làm mấy cái va quẹt vớ vẩn sơn lại vài triệu nên tiếc tiền mua bảo hiểm là sai. Khi nào xui xui đâm vào đâu bung vài cái túi khí mà ko có bảo hiểm lúc đó mới thấy cái cảnh

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng F
29/10/14
8.524
11.193
113
Chưa đến lúc xui tai nạn hỏng nặng thôi bác, mua bảo hiểm để phòng những trường hợp sửa chữa 1 vài trăm triệu dù xác suất xảy ra rất ít. Ở VN cứ nghĩ mua bảo hiểm để làm mấy cái va quẹt vớ vẩn sơn lại vài triệu nên tiếc tiền mua bảo hiểm là sai. Khi nào xui xui đâm vào đâu bung vài cái túi khí mà ko có bảo hiểm lúc đó mới thấy cái cảnh
Pác bị chưa? Đền đến 100tr ko nhai nổi của bảo hiểm đâu. Cho dù là pác tự đâm vô cột điện. Đòi 1 mớ giấy tờ xong. 1 tháng sau nó đòi người chứng kiến vụ tai nạn. Mả bố chúng nó. Đi đường trường tông xuống ruộng cả tháng chuẩn bị giấy tờ xong nó đòi người làm chứng. Mà nhân viên bảo hiểm nó nói nó xuống hiện trường hỏi ko có ai thấy vụ tai nạn nào ở đó cả. Tức ói máu.
- xe của bạn em bị ở bình thuận. Mấy tháng rồi chưa được bảo hiểm

Hạng C
20/9/19
558
1.323
93
44
ủa em nhớ là BH nó sẽ đòi bên thứ 3 nhưng đó là trách nhiệm của nó, còn nó phải sửa cho mình chứ nhỉ? Sao nó lại lập lờ bảo hỗ trợ bác chủ đi đòi

Hạng D
21/12/17
1.772
2.736
113
40
HĐ bảo hiểm ghi rõ: chỉ bảo hiểm cho trường hợp mình là người gây hư hại xe (tự va quệt)
Còn trường hợp thằng khác đâm xe mình hư hại thì bên Bảo hiểm sẽ được mình uỷ quyền để đòi tiền thằng kia cụ nhé (giấy tờ công an đầy đủ) - trường hợp thằng kia chấp nhận đi tù, hết tiền thì chịu cụ nhé.

Phần lớn các cụ cứ nghĩ mua BH là auto đỡ khi bị thằng khác đâm. Không phải.
Chuẩn luôn! Thằng BH chỉ đền cho xe mình trong trường hợp tự mình gây tai nạn (mà bị cọ quẹt này nọ nhỏ nhỏ thôi, chứ đụng nặng, chi phí sửa chữa nhiều tiền thì cũng không dễ ăn nó đâu, nó sẽ kiếm chuyện đủ thứ).

Còn nếu thằng kia nó đụng mình, nó có lỗi thì coi như là mệt cho mình rồi. Nếu nó mua BH TNDS thì theo lý thuyết BH TNDS của nó sẽ đền cho mình tối đa 100tr thôi, số còn lại nó chịu, còn nếu nó không có tiền thì coi như huề.

Tóm lại ai đó lái xe ra đường mà bị ba gác nó tông phải, thì xác định là ăn cám luôn.

Hạng B2
9/3/21
223
137
43
Chuẩn luôn! Thằng BH chỉ đền cho xe mình trong trường hợp tự mình gây tai nạn (mà bị cọ quẹt này nọ nhỏ nhỏ thôi, chứ đụng nặng, chi phí sửa chữa nhiều tiền thì cũng không dễ ăn nó đâu, nó sẽ kiếm chuyện đủ thứ).

Còn nếu thằng kia nó đụng mình, nó có lỗi thì coi như là mệt cho mình rồi. Nếu nó mua BH TNDS thì theo lý thuyết BH TNDS của nó sẽ đền cho mình tối đa 100tr thôi, số còn lại nó chịu, còn nếu nó không có tiền thì coi như huề.

Tóm lại ai đó lái xe ra đường mà bị ba gác nó tông phải, thì xác định là ăn cám luôn.
Đồng ý với Bác, bảo hiểm chỉ làm lặt vặt thôi, nhiều tiền là khó dễ liền à....tìm đủ lý do để ko phải bồi thường. Giám định cũng vậy...nói đến Bảo Hiểm là chán.

Hạng C
2/3/14
634
489
63
Pác bị chưa? Đền đến 100tr ko nhai nổi của bảo hiểm đâu. Cho dù là pác tự đâm vô cột điện. Đòi 1 mớ giấy tờ xong. 1 tháng sau nó đòi người chứng kiến vụ tai nạn. Mả bố chúng nó. Đi đường trường tông xuống ruộng cả tháng chuẩn bị giấy tờ xong nó đòi người làm chứng. Mà nhân viên bảo hiểm nó nói nó xuống hiện trường hỏi ko có ai thấy vụ tai nạn nào ở đó cả. Tức ói máu.
- xe của bạn em bị ở bình thuận. Mấy tháng rồi chưa được bảo hiểm
Bác về đầu trang vào group FB em chỉ nếu cần hỗ trợ nhé. Xe nhà em từng bị tai nạn nặng, 1 vụ đền toàn bộ 1.1 tỷ, 1 vụ xe tải bồn bị lật hư bồn đền hơn 2 tỷ. Bảo hiểm phải trả hết nhé

Hạng B2
13/2/15
215
499
78
ở bển
Mình đã tìm hiểu và đúng là trong Luật dân sự có quy định 1 điều liên quan đến việc "Thế quyền"
Nguyên tắc này được quy định trong Luật, có nghĩa là không phụ thuộc vào nội dung hợp đồng của bác có ghi điều này hay không (Thường các cty BH hay lờ đi không ghi vào để cố tình làm khó)
Trường hợp này BH sẽ phải trả tiền cho bác trước, sau đó BH đi đòi người gây tai nạn sau nhé.

Hạng D
30/12/18
1.371
30.239
193
33
Em bị xe khác tông, tài xế bên kia bị bắt, hiện tại đang chờ tòa xét xử. Em với bên gây tai nạn chưa gặp gỡ thương lượng gì (xe em bị hồi tháng 6, trong suốt thời gian đó bên bảo hiểm chỉ ghi nhận vụ việc và bảo em chờ hồ sơ của công an), công an thì xác định lỗi hoàn toàn do bên kia. Vụ việc xảy ra từ tháng 6/2021 đến tháng 3/2022, Bên bảo hiểm mới trả lời chính thức là bảo hiểm không bảo lãnh bồi thường, chì bảo em đem xe ra garage sửa chữa họ chỉ tham gia xác định chi phí sửa chữa, em bỏ tiền ra trả garage rồi bảo hiểm sẽ hướng dẫn em viết đơn yêu cầu bồi thường gửi công an (cái này em đã nộp 1 đơn yêu cầu bồi thường cho công an rồi). Có bác nào rơi vào trường hợp như em chưa?

Bài này em có post bên Otofun, xin copy qua đây hỏi thêm ý kiến các bác.
View attachment 2665842
*Ảnh minh họa
nếu xe tông không đền ngay tại chỗ, thì gọi công an tới lập biên bản, chứ ko có biên bản đó thì bảo hiểm sẽ từ chối đền :))

• Like
Hạng B2
1/8/17
165
778
93
45
Phan Thiết
nếu xe tông không đền ngay tại chỗ, thì gọi công an tới lập biên bản, chứ ko có biên bản đó thì bảo hiểm sẽ từ chối đền :))
Cái này có khám nghiệm hiện trường đầy đủ mà bác. Xe em giờ còn nằm ở bãi giữ phương tiện của công an mà.

• Like