Tập Lái
23/6/16
19
10
3
50
Ha Noi
Thưa các cụ.

Chả là vợ 2 của em (BMW 325 đời 2003) đợt gần đây thấy hao xăng hơn thường lệ, bởi vậy em thay liền 6 bu gi và 6 mobin mới (hàng Bosch), cùng với đó là thay luôn MAF mới (hàng VDO). Khi thay xong thấy xe có hiện tượng rung bật bật đều, đặc biệt khi để N hoặc vào D nhưng đứng tại chỗ thì cảm nhận rất rõ rung động này. Tiếng bô nghe bùm bùm đều như kiểu tiếng nổ của xe máy phân khối lớn, ga cầm chừng vẫn ở tốc độ 650 -700 vòng/phút. Tuy nhiên xe vẫn có thể chạy được mà không bị chết máy, nhưng không được êm như trước khi thay đồ mới.

Vì chưa có thời gian nên em chưa kiểm tra chính xác được nguyên nhân, đành để em nó nằm nhà nghỉ ngơi bằng cách sử dụng tạm vợ 3.

Rất mong các cụ biết hoặc đã gặp trường hợp này chỉ giáo.

Trân trọng!

• Like
Reactions: 325iE46
Hạng D
5/6/13
2.751
3.678
113
www.vinhphutung.com
Ra gara cắm máy xem lỗi gì bác, còn nếu k lỗi thì lên cầu ktra cao su chân máy và cao su chân hộp số coi có bị lún hay nứt gì k

Hạng D
14/3/05
1.117
2.354
113
Tại sao bác thay Maf sensor, nếu cái cũ không bị gì thì bác thử thay lại. Kiểm tra cao su chân máy cũng dễ nên kiểm tra nhưng thông thường là bị cao su khi kim vòng tua máy ổn định mà xe vẫn rung, chứ còn kim đồng hồ nhảy lên nhảy xuống thì cao su chân máy không phải nguyen nhân lắm.

Tập Lái
23/6/16
19
10
3
50
Ha Noi
Cám ơn các cụ đã quan tâm chia sẻ.

Hôm nay em đưa vợ đi khám bác sỹ, nguyên nhân máy rung là do dây chia điện vào máy số 2 không tiếp xúc, bởi vậy bỏ máy dẫn tới rung.

Vệ sinh và cắm lại dây chia điện, hàn tạm khe nứt cổ hút bằng keo (phần có gắn ống sắt, gần tiếp xúc với MAF) xong thì máy nổ em ru.

Tập Lái
23/6/16
19
10
3
50
Ha Noi
Tại sao bác thay Maf sensor, nếu cái cũ không bị gì thì bác thử thay lại. Kiểm tra cao su chân máy cũng dễ nên kiểm tra nhưng thông thường là bị cao su khi kim vòng tua máy ổn định mà xe vẫn rung, chứ còn kim đồng hồ nhảy lên nhảy xuống thì cao su chân máy không phải nguyen nhân lắm.

Cám ơn cụ.
Vì xe thấy hao xăng nên nghĩ rằng do mobin và MAF cũ, bởi vậy thay để hy vọng tiết kiệm xăng hơn cụ à.

Hạng B1
14/11/14
97
184
33
www.thietbibaotrom.net
6 cây bobin và MAF tầm chục củ. Để khấu hao cho xăng chắc cũng 2 năm. Em fun tí. Thay mấy cái đó để xe chạy mượt hơn chứ chỉ để tiết kiệm xăng thì phí quá bác chủ :). Lỡ thay mấy cái nặng rồi thì quất 6 cây bugi luôn đi bác. Nó cũng nằm trong nguyên nhân hao xăng mà.

Tập Lái
23/6/16
19
10
3
50
Ha Noi
6 cây bobin và MAF tầm chục củ. Để khấu hao cho xăng chắc cũng 2 năm. Em fun tí. Thay mấy cái đó để xe chạy mượt hơn chứ chỉ để tiết kiệm xăng thì phí quá bác chủ :). Lỡ thay mấy cái nặng rồi thì quất 6 cây bugi luôn đi bác. Nó cũng nằm trong nguyên nhân hao xăng mà.

Cũng thay luôn rồi mà cụ, làm 6 con bugi bosch luôn cho đồng bộ

• Like
Reactions: vietboss
Hạng D
15/2/14
3.450
6.444
113
MAF khi nào đứt bóng thì thay, còn bình thường cứ mua chai vệ sinh mà Vinh phụ tình bán đó. Về xịt là ngon.

Bobin cái nào bị xuống cấp cái đầu chụp buri thì thay, chứ cũng chả nên thay làm gì. Không giải quyết được vấn đề gì cả. Bobin trừ khi bị vô nước hay tràn nhớt mới hỏng. Bình thường hiếm khi.

buri thì nên thay định kỳ và đừng nên tiếc tiền mua đồ xịn, rất đáng đồng tiền. Do bị mòn chấu.

• Like
Reactions: donana and takk
Tập Lái
23/6/16
19
10
3
50
Ha Noi
MAF khi nào đứt bóng thì thay, còn bình thường cứ mua chai vệ sinh mà Vinh phụ tình bán đó. Về xịt là ngon.

Bobin cái nào bị xuống cấp cái đầu chụp buri thì thay, chứ cũng chả nên thay làm gì. Không giải quyết được vấn đề gì cả. Bobin trừ khi bị vô nước hay tràn nhớt mới hỏng. Bình thường hiếm khi.

buri thì nên thay định kỳ và đừng nên tiếc tiền mua đồ xịn, rất đáng đồng tiền. Do bị mòn chấu.

Cảm ơn cụ nhiều!
Con MAF này vẫn còn chạy được, hai chân tóc vẫn còn nhưng e là không được tốt bởi vậy tiện thể mua đồ một lần thì thay luôn một lần cho đồng bộ.

Tuy nhiên em thấy con MAF làm liền khối vậy thì thay sao được sợi tóc bên trong? Mà tóc bán lẻ ở đâu vậy cụ?

Hạng D
15/2/14
3.450
6.444
113
Cảm ơn cụ nhiều!
Con MAF này vẫn còn chạy được, hai chân tóc vẫn còn nhưng e là không được tốt bởi vậy tiện thể mua đồ một lần thì thay luôn một lần cho đồng bộ.

Tuy nhiên em thấy con MAF làm liền khối vậy thì thay sao được sợi tóc bên trong? Mà tóc bán lẻ ở đâu vậy cụ?
Ý tưởng thay cọng tóc đó rất hay. Nhưng chưa thấy ai làm cả.