BUM
Hạng B1
24/5/05
84
1
0
Hà Nội
Chào các bác,
Các bác đi Jolie có đi theo lốp bơm theo tiêu chuẩn ko? (1.8kg/3.5kg)
Trước đây tôi vẫn đi theo chuẩn nhưng thấy xăng lên nên cũng bơm lốp thêm cho đỡ xót ruột (2.5kg/4.2kg). Kết quả thấy lái nhẹ hẳn, xe bốc hơn đặc biệt đủ tải đi trên đường trường, tiết kiệm xăng hơn (tôi chưa tính chính xác nhưng nếu đi theo lốp chuẩn trong phố những ngày nóng thì ko dưới 14,5l/100km).
Có bác nào đi phi chuẩn ko? xin chia sẻ để tìm ra chuẩn hợp lý nhất.
BUM

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.480
113
RE: Bơm lốp --> tiết kiệm xăng

Vấn đề này anh em đã trao đổi rồi!
Bác vào đây xem nhé! http://www.otosaigon.com/forum/tm.aspx?m=107013

Hạng B2
2/11/04
168
0
0

Đừng có liều lĩnh như thế, sẽ có ngày ... BÙM luôn đấy.

Hạng B1
26/11/04
64
0
0
Hà nội
www.otosaigon.com

Chào các bác. Em đi Jolie đời đầu 2000 nhưng Lazăng và Lốp thửa lại hết rồi, Lốp 205\R14 thì bơm bao nhiêu kí là chuẩn? Thực chất em mù tịt, nhờ các bác tư vấn để bơm hơi đúng tiêu chuẩn? Ngoài ra em muốn hỏi các bác tí ti nữa:
- Làm thế nào để biết Ác qui đã đến lúc đổ nước (Ác qui nước) ? Dùng Ác qui Nước hay Ác qui Khô tốt hơn ?
- Bao lâu thay Dầu và Lọc dầu là tốt nhất?
Thanks các bác...:D

Tập Lái
16/4/05
19
0
0

Xe em Fiat Tempra - hôm qua đi bơm lốp , tay chủ nói bơm 2,8kg (!) em cũng cảm thấy sợ, cũng chưa nhìn kỹ thông số ghi trên vỏ xe , nhưng vỏ xe em là vỏ Thailand . Anh chủ "hãng bơm" nói vỏ Thai-lan dày hơn vỏ Nhật cho nên phải bơm 2,8kg . Bác nào có kinh nghiệm chỉ bảo em với, em định xì bớt hơi ở 4 bánh (các bánh bơm đều nhau = 2.8kg)

Tập Lái
13/10/04
16
0
1

Ối trời. Thế mà em toàn bơm có 2kg/2.2kg. Thảo nào đi tốn xăng thế ko biết :))

Hạng C
23/9/04
565
4
18
56
Interstate Highway

Các bác cứ bàn khơi khơi thế này, người khác vô đọc cười cho OS thối mũi. bơm lốp xe bao nhiêu thì phải tùy loại xe nào, lốp gì, bác định chở bao nhiêu người/hàng và mùa đông hay là mùa hè. Bơm lốp căng cũng không tốt đâu. có 2 lý do: 1/xe chạy ồn lắm nhất là qua ổ gà hoặc mặt đường không nhẵn. 2/ phanh xe sẽ kém hơn -> không an toàn. Xe nào cũng có hướng dẫn áp suất nên bơm, thường là ở vách cửa bên tài. cứ theo HDSD hoặc Bác sỹ nhé các bác, đừng có nghe lang băm (nhất là mấy ông rửa xe) mà bịnh nặng hoặc đi luôn đấy.