Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội
Re:Hành trình trở lại sau hơn 1/4 thế kỷ

Tuy ấn tượng Istanbul và Thổ Nhĩ Kỳ trong chúng tôi khá mạnh mẽ, nhưng tất cả mọi ng đều ngong ngóng này trở lại Sofia, mảnh đất của những kỉ niệm, nơi mà với riêng tôi, chỉ riêng việc trở lại "chốn xưa" 1 cách thoáng qua cũng phải cần tới cả tuần. Còn nếu muốn tìm bạn bè xưa nữa thì chắc nhiều thời gian lắm, vì đã cả trên 1/4 Tk "out of sight, out of mind" rồi. Vật đổi sao rời, số phận mỗi con ng nào ai biết đc nó đưa đẩy tới đâu ? Vả lại ko hề dễ tý nào, và thời gian thì phải rất nhiều cơ.:(

Sáng sớm (6h00 sáng, nhưng vì đúng 3 giờ sáng ngày 31/10, châu Âu đổi sang chế độ giờ mùa đông nên lại chỉ là 5h00 AM), đoàn lên xe quay về Sofia qua cửa khẩu khác (lớn hơn cửa khẩu lúc đi nhiều).

Đường về ôi quá dài:

Mết mỏi đã bắt đầu hiện ra trên khuôn mặt các thành viên. Sau vài giấc ngủ gà gật chập chờn, đã thấy biên giới Thổ - Bun chỉ còn cách không xa, nhưng ấn tượng hơn cả là dãy xe container quá cảnh xếp hàng dài trên xa lộ. Anh bạn Hưng nói, vào những ngày lễ, do HQ chỉ làm việc half-staff nên chậm hơn thường ngày và dãy xe container xếp hàng có khi dài tới 30-40km mỗi phía biên giới. Qua đó cũng thấy đc mức độ lưu thông hàng hóa của họ như thế nào !

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
9/12/06
1.885
5
38
Đất cò rán

gentledog nói:
Và rất nhiều những chú chó chìm sâu trong giấc ngủ dưới ánh nắng ấm áp cuối thu, mặc kệ các bước chân du khách rầm rập đi ngang qua. Các bác để ý tai mỗi chú đều có gắn thẻ (màu đỏ) để cơ quan chức năng theo dõi, quản lý (ko có phần tử xấu đâu nhé !)
Chú này mà cuối tháng...thì mát mồm
:D:D:D

Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

dephuly nói:
gentledog nói:
Và rất nhiều những chú chó chìm sâu trong giấc ngủ dưới ánh nắng ấm áp cuối thu, mặc kệ các bước chân du khách rầm rập đi ngang qua. Các bác để ý tai mỗi chú đều có gắn thẻ (màu đỏ) để cơ quan chức năng theo dõi, quản lý (ko có phần tử xấu đâu nhé !)
Chú này mà cuối tháng...thì mát mồm
:D:D:D

Fiction: "Cuối tháng 11 năm 20xx, sau khi đoàn công tác của OS do ông DPL dẫn đầu ghé thăm Istanbul (Turkey), quang cảnh địa điểm nơi chú chó nằm ngủ dưới nắng thu đã trở nên như thế này :

• Like
Reactions: Hcivic
Hạng F
13/1/06
12.145
2.187
113
60
Bình Thạnh -Tp HCM

gentledog nói:
Quyết định lập tức quay lại Bun còn đc củng cố thêm khi đoàn bị lừa trắng trợn trong bữa cơm tối, bị tính gấp 2 lần giá thực tế. Ngôn ngữ bất đồng càng khiến mọi sự trở nên tồi tệ hơn.
Tuy nhiên, thần cứu mệnh của cả đoàn đã bay trong đêm từ Sofia sang Istanbul: Anh bạn Hưng, hiên đang cùng vợ con sinh sống tại Sofia, giảng viên ng Việt duy nhất tại trường TU Sofia, Tiến sĩ khoa học. Anh nói khá thành thạo tiêng Thổ và từ khi anh xuất hiện, mọi sự đã quay 180o và sang đến hôm sau thì ai cũng hể hả vì đã cất công sang Istanbul.
Quầy bán các hàng ăn vặt lưu động trên phố đêm Istanbul

Quầy này bán cá mòi chiên nóng hổi và chúng tôi ko cưỡng đc cơn thèm thử 1 món dân dã lạ miêng. Và đây là kết quả của cuộc mua bán trong đêm:
Chẹp chẹp thèm! Hình như có cả Chereshi (черешu-anh đào) màu tím hở bác? Món này ăn bụp bụp thơm thanh vị ngọt ăn hoài không chán luôn!:p

Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

Nhớ lại những ngày thu 1976, khi mới đặt chân đến đất Bun, bài hát đầu tiên ghi vào tâm khảm bọn trai trẻ (18 tuổi) bọn tôi là bài "Một bông hoa hồng Bulgaria" đc thực hiện bởi giọng hát ngọt ngào, thánh thiện của nữ ca sĩ tài năng nhưng đoản mệnh Pasha Christova. Bài hát này bây giờ vẫn được vang lên trong những  ngày lễ hội, ng ta ko để ý tới việc bài hát ra đời dưới thời XHCN và một từ mà bây giờ ng ko còn dùng là từ "đồng chí". Thì ra cái hồn, cái chất mới là quan trong, sự chân thành, tình yêu thực sự luôn vượt qua đc thủ thách của thời gian và các thay đổi về thể chế.

[tube]http://www.youtube.com/watch?v=8nGnZ5t55Ss[/tube]
(Em mơi tìm đc clip có phụ đề tiếng Anh để mọi ng hiểu nội dung hơn ! 
)
Lược dịch lời bài hát: "Xin chào ng bạn trẻ, chào ng đồng chí ! Chào mừng đến với thành phố của chúng tôi, chào mừng đến với Bulgaria !
Xin bạn hãy nhận lấy từ tôi, trong ngày tươi đẹp này, 1 bông hồng Bulgaria, để bông hoa kể cho bạn nghe với giọng hát thơm ngát của mình, về dãy núi Balkan, về biển cả và về tất cả chúng tôi ...!"

• Like
Hạng F
13/1/06
12.145
2.187
113
60
Bình Thạnh -Tp HCM

Hay lắm bác L ui!
Bài viết của bác được chuẩn bị và thực hiện công phu quá! Hình ảnh tuy không nhiều nhưng các lời bình rất là chất lượng bác ạ!

Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

@hcivic: Rất tiếc là Anh đào chỉ có vào mùa hè (th 6,7), mấy quả màu tím trong túi nilon là ô-liu bác ạ !
Mùa này ở Bun chỉ có thể thưởng thức, Anh đào đóng hộp trong nc đường (Компoт от череши), hoặc Череши сок thôi !

• Like
Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

hcivic nói:
Hay lắm bác L ui!
Bài viết của bác được chuẩn bị và thực hiện công phu quá! Hình ảnh tuy không nhiều nhưng các lời bình rất là chất lượng bác ạ!

Cám ơn bác đã động viên ! Thực ra, em chỉ ghi lại 1 cách hồn nhiên nhất những cảm xúc của mình khi lại đc đặt chân lên mảnh đất tươi đẹp với những con ng nhân hậu đã cưu mang mình lúc mình khó khăn nhất, "một miếng khi đói", đã trang bị cho mình kiến thức... Không có sự chuẩn bị công phu gì, kể cả ngôn từ em cũng không trau chuốt gì hết, cái gì nghĩ tới là ghi ra thôi. Những xúc cảm là mạnh mẽ và đa chiều, nên hẳn rằng trong diễn đạt cũng như bố cục ko tránh khỏi nhiều chỗ lộn xộn. Đơn giản là em cảm thấy cần phải chia xẻ với ai đó những gì đang cuộn chảy trong con tim và tâm trí mình ! Nhân đây xin cám ơn tất cả các bác đã bỏ thời gian đọc và chia xẻ !

• Like
Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

Để thay đổi không khí khá nghiêm trang của thread và để các bác lỡ vô đây đỡ buồn ngủ, em xin tặng các bác vài bức biếm họa vui vui mô tả tính cách người Gabrovo (Bulgaria):
Người Gabrovo khi ăn ốc không vứt vỏ ốc đi (đổ vỏ :D), mà xâu thành dây để nấu xúp

Khi mua gà đẻ trứng, họ mua gà ở phía bên kia dãy núi Balkan để trên đường về, mỗi lần qua 1 đường hầm (rất nhiều), gà tưởng là qua đêm và đẻ trứng

Buổi tối, họ dừng đồng hồ để đỡ mòn máy

• Like