Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội
Re:Hành trình trở lại sau hơn 1/4 thế kỷ

Cuối cùng, giờ chia tay cũng đã đến, sáng 2/11, từ sớm ông Hiệu phó Kaloyanov đã chờ đoàn tại phòng làm việc.

Trong khi nói lời từ biệt, ông Kaloyanov đã hơn 1 lần mắt đỏ hoe (ai bảo là Tây khô khan lạnh lùng hơn ng Việt?)

• Like
Reactions: Hcivic
Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

Ông thầy già Stoichkov, ng đã chờ chúng tôi đến nửa đêm 22/10 để đưa chúng tôi về tận Kí túc xá SV và kiểm tra xem mọi chuyện đã ổn chưa, hôm nay lại đích thân đưa chúng tôi ra sân bay. Phút chia tay bịn rịn xúc động. Ông già ko kìm nét đc cảm xúc đã có lúc khóc nức nở nghẹn ngào. Chúng tôi hứa sẽ quay lại gặp ông nữa, mà ko dám chắc có thực hiện đc ko.

Sau khi check-in, vào phòng chờ bên trong, mấy anh em ai cũng "tâm trạng" cả. Ngồi trước ly bia cuối cùng trên đất Bun mà tâm trí mỗi ng như đang ở tận đâu đâu

Last edited by a moderator:
  • Like
Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

Trước khi kết thúc thread này, em xin đc post 1 bài hát đã ghi sâu vào tâm khảm và trái tim mỗi ng Việt đã từng học tập sinh sống ở Bun.
[tube]http://www.youtube.com/watch?v=aORCDwOXzsI[/tube]

Lược dịch: "Hỡi ng lữ khách trẻ tuổi cao quí, đang ra đi để khám phá thế giới. Ở những nơi anh tới, xin hãy yêu quí và mơ ước. Nhưng xin chớ quên mảnh đất quê hương, nơi có dãy Núi Già (Balkan), có bài hát của các chiến sĩ chống Thổ, có ng dân cần cù và vinh quang... Xin hãy nhớ rằng, trên thế giới Bulgaria là duy nhất ...!"

• Like
Hạng B1
17/8/08
81
460
78

thật tuyệt vời, thanks bác

lee confirmed
Hạng C
14/12/06
987
8
38
62

Cảm ơn bác Gentledog...bác làm em nhơ lại thời "xuân sắc"...

Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

Cám ơn tất cả các bác đã ủng hộ và động viên :).

Như 1 sự tiếp nối tuyệt vời, ngày 19/11 (t6) này, 1 đoàn gồm 21 GS và GV các truờng ĐH  + 01 Trường Trung cấp Kỹ thuật của Bun (từng đào tạo CNKT VN) sẽ sang VN dự buổi Gặp mặt thầy trò Bun-Việt do Hội HN Việt  Bun phối hợp với Hội HN Bun Việt tổ chức nhân kỉ niệm 60 năm ngày thiết lập quan hệ NG giữa 2 nước. Buổi gặp mặt sẽ đc tổ chức vào hồi 19h30 ngày 20/11/2010. Ngoài ra còn có các chương trình khác kéo dài tới 1 tuần. Kinh phí đc xã hội hóa và tất nhiên em cũng có đóng góp 1 phần khiêm tốn vào đó. Trong số các thầy giáo Bun sang lần này có cả ông Kaloyanov hiệu phó Trường TU Sofia mà em đã đề cập tới phía trên. Do vậy em cũng sẽ có mặt tại buổi gặp mặt đáng nhớ này ! :)

Em sẽ cập nhật thêm các sự kiện tiếp theo vào thread này !

• Like
Hạng F
13/1/06
12.145
2.187
113
60
Bình Thạnh -Tp HCM

Cảm ơn bác T nhiều nhiều! Bài của bác viết  thật là nhiều cảm xúc, những cảm xúc ấy đã lan tỏa sang một con người cũng đã từng lưu trú gần 6 năm nơi xứ sở hoa hồng ấy như tui đây...Một số hình ảnh nội ô thủ đô Sophia với cặp đưòng ray xe điện chạy riêng ở giữa, thây quen quá mà không nhớ là phố nào. Ở bên đó vé tàu xe là chỉ 6 xu/lượt đi nhưng nếu mua cái vé tháng chỉ có 5 Lê-va mà đi được hết tất cả các loại các tuyến xe tàu trong thủ đô Sophia rộng lớn... Một kg gà đông lạnh chỉ 1,6 lê-va, một ký gạo hay đường trắng chỉ 1 lê-va, một lít sữa tươi tiệt trùng chỉ 40 xu, 1/2 lít Yaourt không đường chỉ 32 xu, ổ bánh mỳ to tướng nặng cả kg cũng chỉ 16 xu, rẻ mạt...Táo lê nho tươi ngon ngọt ăn cả túi lưới 2kg giá từ 26 xu đến 70 xu/kg. Một bữa ăn trưa 3 món ngon lành bổ dưỡng giá chỉ 1,3-1,5 lê-va nếu so với mặt bằng giá hiện nay của VN mình thì các bác phải thấy là dân họ béo tốt cũng phải v.v...và v.v...

Ôi cái thời bao cấp (của họ) sao mà sướng thế nhỉ!;)

Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

hcivic nói:
Cảm ơn bác T nhiều nhiều! Bài của bác viết  thật là nhiều cảm xúc, những cảm xúc ấy đã lan tỏa sang một con người cũng đã từng lưu trú gần 6 năm nơi xứ sở hoa hồng ấy như tui đây...Một số hình ảnh nội ô thủ đô Sophia với cặp đưòng ray xe điện chạy riêng ở giữa, thây quen quá mà không nhớ là phố nào. Ở bên đó vé tàu xe là chỉ 6 xu/lượt đi nhưng nếu mua cái vé tháng chỉ có 5 Lê-va mà đi được hết tất cả các loại các tuyến xe tàu trong thủ đô Sophia rộng lớn... Một kg gà đông lạnh chỉ 1,6 lê-va, một ký gạo hay đường trắng chỉ 1 lê-va, một lít sữa tươi tiệt trùng chỉ 40 xu, 1/2 lít Yaourt không đường chỉ 32 xu, ổ bánh mỳ to tướng nặng cả kg cũng chỉ 16 xu, rẻ mạt...Táo lê nho tươi ngon ngọt ăn cả túi lưới 2kg giá từ 26 xu đến 70 xu/kg. Một bữa ăn trưa 3 món ngon lành bổ dưỡng giá chỉ 1,3-1,5 lê-va nếu so với mặt bằng giá hiện nay của VN mình thì các bác phải thấy là dân họ béo tốt cũng phải v.v...và v.v...

Ôi cái thời bao cấp (của họ) sao mà sướng thế nhỉ!;)

Bác hcivic nhớ giỏi thật !

Vậy là giá cả còn rẻ hơn em nhớ. Quả thật dân Bun thời đó ko giàu, ko có xế hộp xịn, nhưng ai cũng có việc làm, có thu nhập và cuộc sống ấm no. Lần này sang Bun, thấy nhiều ng: trí thức và ng lao động ca bài "bao giờ cho đến ngày xưa" và khi đc hỏi về vấn đề dân chủ ở thể chế mới, họ nói "Dân chủ ư ? Hay lắm chứ ! Nhưng trước hết, chúng tôi phải có đủ việc làm và bánh mỳ!" Tuy ko cho rằng hoài cổ là điều hay, nhưng em cảm nhận rằng ko phải cái gì cũ cũng đều xấu và ko phải cái gì mới cũng đều tốt. Nhớ lại cách đây đã lâu, các bạn Bun đã khuyên các bác lãnh đạo nhà mình khi có đoàn ta sang bên đó: "Nếu như các bạn chưa chắc chắn cái mới sẽ tốt hơn cái cũ thì đừng vội phá bỏ cái cũ !" Một lời khuyên chí lý đc rút ra từ bài học đau đớn của chính họ ! Khi Bun "dân chủ hóa", họ đã trao trả toàn bộ ruộng đất cho chủ cũ, những ng bây giờ có cuộc sông ổn định ở nc ngoài. Thế là ruộng về tay chủ cũ và chủ cũ lại bỏ hoang chúng ! Một đất nc có nền móng nông nghiệp tốt như Bun lại phải nhập khẩu gần như toàn bộ  nông sản và nông dân thì ồ ại rời bỏ quê hương, đất nước ! :(
Nhưng thôi, xin ko phát triển thêm chủ đề theo hướng này các bác nhé !

• Like
Hạng F
13/1/06
12.145
2.187
113
60
Bình Thạnh -Tp HCM

Hồi đó người dân Bul sướng chít được, thu nhập quốc dân được đánh giá cao, đứng thứ nhì trên TG; đồng Le-va có tỷ giá tính ra còn thấp hơn đồng Mỹ (1 USD ăn 0,9 Leva); bao cấp giáo dục lẫn y tế, sanh đẻ ăn lương ở không 3 năm cùng trợ cấp nuôi con; chỉ có thằng đàn ông là hơi khổ nếu chưa chịu lấy vợ hoặc lỡ tay đánh đập bà xã mà thôi bác nhỉ... Ấy vậy mà họ còn muốn sướng hơn nữa cơ, ai dè...!:(

Để tui lục lại mớ hình cũ scan và post lên hưởng ứng với bác cho vui nhé!:)