Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội
Re:Hành trình trở lại sau hơn 1/4 thế kỷ

Chương trình Tri ân đất nước hoa hồng sẽ diễn ra vào 19h00 tối 20/11/2010, tuy nhiên Đoàn lưu học sinh khóa 1976 đã tề tựu từ 16h30 tại quán 19B Ngọc Hà với 3 bạn từ TP HCM ra và 1 từ Hải Phòng lên. "Công cuộc" chén chú chén anh đã rất sôi động, nhiều lúc còn chuyển sang ầm ĩ nữa ! :D Vì đã từ rất lâu rồi mới tề tựu đc đầy đủ như thế này !

Last edited by a moderator:
Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

Tại địa điểm tổ chức cuộc giao lưu, 11 Lê Hồng Phong, Ba Đình, HN, sau 1 vài trục trặc nho nhỏ, chương trình cũng đã bắt đầu dưới sự đạo diễn và dẫn dắt của VTV với BTV Kim Ngân:

Ông Kaloyanov đang ngồi cạnh các trò yêu của mình, em thì bận "tác nghiệp" :)

Cuộc giáo lưu diễn ra rất cảm động, khi nào có thêm ảnh em sẽ post tiếp.
Tận tới 23h00 cuộc gặp mặt mới kết thúc với những nụ cười và những giọt nước mắt. Em tranh thủ chụp vài tấm kỷ niệm:

Đã rất muôn và em cũng đã thấy vừa đói vừa khát, nên rủ ông Kaloyanov ra Tống Duy Tân làm vài cốc bia Hà Nội và kiếm thứ dằn bụng:

Tập Lái
10/7/10
37
6
8
59

@ gentle dog : Blagodaria monogo.
@ hcivic : mình cũng đã có những cảm xúc không kềm được như Bác khi đọc topic tuyệt vời này.
Đang tiếp tục hóng ảnh về đất nước hoa hồng của hai Bác. Bác Gentle dog post ảnh của thành phố Varna nếu có nhé !

• Like
Reactions: Hcivic
Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

Madeleine nói:
@ gentle dog : Blagodaria monogo.
@ hcivic : mình cũng đã có những cảm xúc không kềm được như Bác khi đọc topic tuyệt vời này.
Đang tiếp tục hóng ảnh về đất nước hoa hồng của hai Bác. Bác Gentle dog post ảnh của thành phố Varna nếu có nhé !

Cám ơn cuộc đời đã cho em cơ hội để trải nghiệm những cảm xúc tuyệt vời này, để chiêm nghiệm 1 sự thật: Tất cả chỉ là phù du, chỉ có mối quan hệ và tình yêu giữa những con ng mới là vĩnh cửu. Hôm qua, quá nửa đêm ngồi cụng với nhau ly bia Hà nội ở phố ẩm thực HN Tống Duy Tân, ông Hiệu phó 1 trong 3 trường ĐH lớn nhất Bulgaria (ĐH Tổng hợp Sofia, ĐH Y Sofia và TU Sofia) trầm ngâm chia sẻ với chúng tôi: "Các bạn đang sở hữu 1 sức mạnh ko gì sánh nổi, nó nằm trong tính cách và tâm hồn các bạn. Chỉ mong các bạn cứ mãi mãi vẫn là các bạn như bây giờ !". Ông đang ấp ủ các chương trình để SV VN lại tiếp tục sang học tập tại Bulgaria, nơi có 1 nền tảng giáo giục rất tuyệt vời, nơi đào tạo ra các chuyên gia các ngành nghề ko hề thua kém các nc tư bản phát triển nhất phương tây hiện nay. Minh chứng có rất nhiều, chỉ xin nêu 1,phần lớn các thiết kết kỹ thuật các toà nhà lớn nhất VN hiện nay đều được tính toán kết cấu bới các ks xây dựng VN đc đào tạo tại Bungaria. Các nhà thầu đều chỉ hoàn thành phần kiến trúc, tinh toán kêt cấu họ luôn nhờ sự trợ giúp của những Ks có nền tảng kiến thức cơ bản vững như bàn thạch này !

@bác Madeleine: Rất tiếc, Varna chúng em chỉ ở lại 1 đêm, sáng hôm sau dành hết cho việc thăm Trường ĐH Kinh tế Varna, rồi vội vã hành trình về Burgas. Nhưng có thể nói Varna ko thay đổi nhiều ở khu trung tâm, nhưng các khu nghỉ mát nổi tiếng của nó như Bãi cát Vàng (Златни пясъци), Albena (Албена), giờ đây đã thay đổi rất nhiều, đẹp và hiện đại hơn xưa nữa (ngày trước, SV mình chỉ dám nhìn từ xa vào các thiên đường này chứ đâu có "cửa" vào đó mà hưởng thụ. Tuy nhiên em sẽ xem trong các bạn đi cùng ai có ảnh đẹp em sẽ xin và post lên !

• Like
Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

Vài thông tin và hình ảnh về TP Varna bên bờ Biển Đen của Bulgaria:
Bulgaria: Hành trình trở lại sau hơn 1/4 thế kỷ

Varna Bun-ga-ri là một thị trấn trên Biển Đen. Đây là thành phố lớn thứ ba tại Bulgaria với khoảng 60 ngàn cư dân. Varna là cảng lớn nhất của Bun-ga-ri. Lịch sử của thị trấn Varna bắt đầu ngược lại TK 6 trước CN. Người Hi Lạp đã thành lập và đặt tên là Odyssos. Sau đó 6 thế kỷ  TP lụi tàn. Sau khi ng Slav đến, thành phố đã được khôi phục và mang tên Slav: Varna, từ chữ "Crows", có nghĩa là màu đen. Trong số các điểm tham quan thú vị nhất trong thành phố bao gồm các Nhà thờ Đức Mẹ đồng trinh của TK19. Được xây dựng trên mô hình của Nhà thờ Sant Petersburg. Các điểm hấp dẫn khác bao gồm  Viện bảo tàng hàng hải Varna, nơi bạn có thể tìm thấy một bộ sưu tập độc đáo của biển di sản, bao gồm cả trang phục hay bảy mô hình của tàu và  Bảo tàng Khảo cổ...
Quanh Tp là nhưng điểm du lịch hấp dẫn, như là Valchi DOL cách 36 km, Vlas 57 km, Dobrich 40 km, Shabla về km, Obzor 44 km, Kavarna 42 km, Byala 38 km, Bãi cát vàng 13 km, Albena 22 km, Thứ tư. Konstantin và Elena 8 km (http://vi.tixik.com/varna-2116210.htm)

Công viên Biển

Varna by night

Varna ngày trở lại:
[tube]http://www.youtube.com/watch?v=QRM_5lQnt_c[/tube]

• Like
Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

@Bác Madeleine: Bác chắc có những gắn bó với TP Varna tuyệt vời và mến khách. Em xin tặng bác tấm hình chụp bà giáo Trường ĐH Kinh tế Varna cùng với các cựu SV trường này, nay nhiều người đã là các gương mặt lớn của ngành Du lịch VN

Hạng F
13/1/06
12.145
2.187
113
60
Bình Thạnh -Tp HCM

Xin được chia vui với bác Gentledog niềm vui hội ngộ bạn bè xưa cũ với các thầy cô hồi đó của bác nhé!

Cảm ơn bác Gentledog về bài viết và nhiều hình ảnh đầy ý nghĩa!:) Cảnh TP Varna về đêm tuyệt quá! Dịu dàng quá!
Mình chỉ được 1 lần duy nhất đến Varna khi còn đang học trong trường tiếng Kremicovxi bác ah. Khi đi sang Bul nhà nghèo, cha mẹ gom tiền mua cho cái quần bò Levi 's để dành phòng thân khi cần bán đi lấy tiền...Ai dè theo bạn bè rủ rê khám phá tp biển nổi tiếng đó thế là bán quần bò, tranh thủ 2 ngày nghỉ cuối tuần, đêm T6 lấy vé xe lửa cả đám mò ra Varna chơi. Kỳ đó ham vui lấy thêm 2 ngày học của trường nữa khi về trường bị khiển trách cúp tiền thưởng đó bác. Đổi lại là được một chuyến đi cực kỳ thú vị! Sau đó ra trường (10-11-1982) được điều về một vùng ngoại ô hẻo lánh buồn thê lương, cả đám đấu tranh mất 2 ngày thì được đổi về thủ đô Sophia làm ở một cty XD lớn, tiếp theo là chuỗi tháng năm dài cày cuốc vất vả chẳng có điều kiện đi chơi thăm lại tp xinh đẹp này nữa...:(

@Madeleine: Hân hạnh được quen với bác! Xin hỏi cắc cớ nhé: nick của bác phải chăng là tên của một "nàng Bul" xinh đẹp?;) Mong có dịp hội ngộ hàn huyên với bác!

Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

hcivic nói:
Xin được chia vui với bác Gentledog niềm vui hội ngộ bạn bè xưa cũ với các thầy cô hồi đó của bác nhé!

Cảm ơn bác Gentledog về bài viết và nhiều hình ảnh đầy ý nghĩa!:) Cảnh TP Varna về đêm tuyệt quá! Dịu dàng quá!
Mình chỉ được 1 lần duy nhất đến Varna khi còn đang học trong trường tiếng Kremicovxi bác ah. Khi đi sang Bul nhà nghèo, cha mẹ gom tiền mua cho cái quần bò Levi 's để dành phòng thân khi cần bán đi lấy tiền...Ai dè theo bạn bè rủ rê khám phá tp biển nổi tiếng đó thế là bán quần bò, tranh thủ 2 ngày nghỉ cuối tuần, đêm T6 lấy vé xe lửa cả đám mò ra Varna chơi. Kỳ đó ham vui lấy thêm 2 ngày học của trường nữa khi về trường bị khiển trách cúp tiền thưởng đó bác. Đổi lại là được một chuyến đi cực kỳ thú vị! Sau đó ra trường (10-11-1982) được điều về một vùng ngoại ô hẻo lánh buồn thê lương, cả đám đấu tranh mất 2 ngày thì được đổi về thủ đô Sophia làm ở một cty XD lớn, tiếp theo là chuỗi tháng năm dài cày cuốc vất vả chẳng có điều kiện đi chơi thăm lại tp xinh đẹp này nữa...:(

Em cũng thế thôi bác à. Khi đó, mỗi năm hè đến SV được quyền đăng ký đi nghỉ ở đâu đó trong 10 ngày tại các cơ sở nghỉ dưỡng của Bộ Giáo dục. Cũng không phải cứ đăng ký là đc nơi mình muốn, có rất nhiều cơ sở như thế trên khắp nc Bun. Em 1 lần đăng ký đc xuống Varna cùng 1 anh ở trường ĐK Kinh tế Sofia, trên em 2 khóa, 2 anh em cũng khá thân nhau. Hai anh em đc bố trí nghỉ ở 1 villa trên lưng 1 đồi thấp cạnh con đường ven biển, rất đẹp nhưng cách bãi tắm SV khoảng 1km. Chiều tối 2 anh em đi bộ về hôm nào cũng ghé vào 1 trong vô số các vườn quả (chủ yếu là đào, bác biết đào của Bun to và ngon như thế nào rồi đấy), trong bóng tối 2 anh em nằm xuống cỏ nhìn lên cây ở phía trên (cây thấp tè), qua ánh sáng phản chiếu ánh điện TP, lựa quả nào to to là thò tay vặt, thấy đủ thì thôi. Về nhà nghỉ ăn thỏa thích. Mà sao hoa quả họ nhiều và ngon thế ko biết. Rồi 1 kỷ niệm vào bãi tắm "tiên" nữa, mình cứ đi dọc bãi biển, qua 1 chỗ có vách đá chìa ra che lấp bỗng thấy các em tây tắm biển, dường như vẫn mặc swim-wear bình thường, nhưng hành vi hơi là lạ thế nào ấy (có vẻ khép khép hơn
), lại gần chút nữa thì trời ạ, các em ấy nude 100%. Những chỗ mình tưởng là các em mặc đồ tắm hóa ra ko phải, là mấy thứ bao phủ tự nhiên
, còn ngực thì do chỗ đó bắt nắng nhạy hơn chỗ khác (nắng cũng khôn thía :)), nên đen hơn khiến nhìn từ xa tưởng có áo !
Rồi tối tối đi bar, uống bia, nhảy nhót... Ban ngày vào chơi KTX Trường ĐH kinh tế Varna nơi mấy anh cùng đoàn 1976 ở, ăn cơm với nước mắm tự chế của 1 anh lớn tuổi cán bộ đi học, ngon khó tả. Rồi cảnh hải âu ngang ngược cướp đồ ăn từ các cửa sổ...
Đúng là những ký ức ấy đi theo em suốt cuộc đời, ko thể nào phai nhạt được !

Tập Lái
10/7/10
37
6
8
59

@gentle dog: Thank Bác đã post những hình ảnh Varna.
@hcivic: Nick mình lại không liên quan đến một cô nàng Bul nào cả Bác ạ.

Mình cũng như Bác hcivic đặt chân lên nước Bul vào một ngày tháng 10 cuối thu. Đất nước hoa hồng đón chào mình với những cánh rừng rực màu vàng của lá thu giữa một thung lũng thuộc tỉnh Sliven. Mình vào trường tiếng Kachulka, thời gian 3 tháng được nước anh em nuôi ăn, dạy học và rong chơi, khối bạn cùng đoàn đang trong thời kỳ đói kém của VN lên cân vùn vụt. Sau đó được đưa về thẳng Varna.
Những buổi chiều dạo trên phố đi bộ đường ra biển không thể nào thiếu được cái pizza nấm 2lev và ly Coca trên tay, ngắm khách du lịch tấp nập dạo bước.
Bãi biển chiều vắng dần khách nhưng lại đầy hải âu chao lượn, đáp xuống tìm thức ăn.
Những buổi picnic ở bãi Galata, thả ít bia, dưa hấu vào một túi lưới cột dưới biển mặc cho sóng vỗ về là một biện pháp ướp lạnh thiên nhiên nhất. Đốt lửa dưới một miếng tôn giữa hai hòn đá, sau đó gỡ những con chem chép bám dày đặc dưới những tảng đá, đặt lên nướng và thưởng thức thì thời bấy giờ, không có cao lương mỹ vị nào bằng.
Khoảng 2 năm sau mình chuyển công tác lên Sofia nhưng hầu như mùa hè nào mình cũng cố gắng về lại thành phố biển thanh bình.
Qua hình của Bác Gentle dog, có vẻ cảnh vật, cây cối của BGR không còn xanh tươi, mượt mà như trước do thiếu kinh phí đầu tư.
Các Bác chắc vẫn không quên món bắp cải muối chua nấu với sườn hoặc gà. Món cừu nhồi cơm, nấm, rau củ nướng không thể thiếu khi đi làm khách ở nhà các bạn Bul vào dịp Tết Dương Lịch.
Mượn tạm lời bài hát : " Có một thời gian không bao giờ quên, ..... "

• Like
Hạng F
13/1/06
12.145
2.187
113
60
Bình Thạnh -Tp HCM

Lại nhớ những mùa đông lạnh buốt đơn côi nơi xứ người...Và món cải bắp muối nguyên cái mua về nấu giả món canh dưa chua VN chan cơm ăn cho đỡ nhớ nhà đó các bác!;)

Tui có nhiều bạn thời bên đó, ở khá nhiều tỉnh thành phố vì mình ở thủ đô nên cứ như cái trạm trung chuyển hay nhà khách vậy, tiếp khách suốt hết tiền để dành luôn vì lương lậu ngành xây dựng không cao (không có điều kiện làm thêm kiếm tiền ngoài giờ). Vậy chứ sau này về nhà rồi bạn bè phiêu dạt mỗi người một phương không thể quy tụ.:(