Hạng B2
3/5/08
161
1
0
Xe em chạy loanh quanh thanh phố, nếu chờ đủ Km e rằng không biết bao giờ mới mòn lốp. các bác cho em hỏi , vậy theo năm tháng thì bao nhiêu lâu thì phải thay ạ!. Em muốn thay mới luôn không muốn đảo đầu đuôi gi cả . Chân thành cảm ơn các bác chỉ dạy.

Hạng D
10/10/09
4.178
720
113
Chẳng lẽ không bao giờ bác chạy được khoảng 40 000 km hay sao.Vì nếu đường chất lường tốt,thi đến số km đó,bác không muốn cũng phải thay rồi,lốp mòn hết còn gì!

Hạng D
17/4/06
2.748
786
113
50
ơ hơ, em cũng giống bác này chạy chả biết bao giờ mới đc 20.000 km, vỏ vẫn ngon ơ.
cosafanglin nói:
Xe em chạy loanh quanh thanh phố, nếu chờ đủ Km e rằng không biết bao giờ mới mòn lốp. các bác cho em hỏi , vậy theo năm tháng thì bao nhiêu lâu thì phải thay ạ!. Em muốn thay mới luôn không muốn đảo đầu đuôi gi cả . Chân thành cảm ơn các bác chỉ dạy.

Hạng C
10/10/08
763
781
93
SG
Nếu bác chạy ít quá thì sau 5 năm kể từ ngày sx cũng phải thay. Tuần và năm sx in trên vỏ xe đó bác (sau chữ DOT).

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Nhà sản xuất khuyên dùng như thế, nhưng VN thì vô tư, thuốc hết date còn bán kia bác:D

Hạng B2
29/7/07
104
4
18
cosafanglin nói:

Thật tình tôi cũng không biết là bao lâu thì thay lốp, nhưng tôi đồng ý với bác rằng lốp xe không phải chỉ mòn mới thay, mà sau một khoảng thời gian (câu hỏi của bác) thì phải thay dù chưa mòn vì vấn đề lưu hóa cao su làm lốp không còn được tính năng như ban đầu

Nhìn cái hàng gai trên cùng có cái mũi tên. Khi đi mòn đến cái mũi tên thì phải thay. Đó là sử dụng tùy thuộc vào biến thời gian (real time usage). Nếu bác không đi mà chỉ nằm thôi thì còn tai hại hơn, chỉ sau 5 năm phải thay vỏ cho dù con mới (condition based usage).
Nếu theo km thì hình như là 70k km thì phải, em không rõ lắm.
Theo ngu ý của em. Vỏ xe ảnh hưởng lớn đến độ an toàn của xe khi di chuyển (độ bám đường, tiêu thụ nhiên liệu, cân bằng động...) nếu đến hạn bác nên thay vỏ mới cho nó lành

Hạng C
14/1/10
664
14
18
Thường thì khoảng từ 30.000km hoặc 40.000km thay lốp mới còn tuỳ theo độ mòn của lốp theo mặt đường chạy. tuy nhiên đối với những trường hợp xe bác trùm mền ít chạy không thể đạt được mức ấy nhưng theo yêu cầu của nhà sản xuất lốp vỏ thì chạy ít đi chăng nữa sau 6 năm sau phải thay vỏ vì đó là đặc tính của lốp vỏ làm từ cao su hết hạn sử dụng.

Hạng F
11/1/10
6.130
60.520
113
Vỏ sau của em từ 2001 chưa thay, xe chạy cũng chưa đến 40k. Thấy cũng còn rất mới, nhưng chắc phải thay thôi.