Hạng F
20/9/14
6.378
13.966
113
TP HCM
Trường hợp này không được vượt phải...
Nếu cứ vượt mà gây ra tai nạn hoặc gặp CSGT thì ráng chịu mọi thứ!...
Luật nó quy định vại đái!!!... :p

Hạng D
31/5/11
1.140
172
63
Em thấy đa số các bác chỉ trích giáo viên dạy lái. Đúng là có 1 bộ phận giáo viên dạy lái thực tế chỉ đáng gọi là "thằng dạy lái" vì ngoài biết lái xe rành hơn mình thì chẳng có gì đáng để tôn trọng, nhưng cũng có rất nhiều người thầy có tâm với nghề, với học viên chứ ko phải ai cũng vậy. Bản thân em cũng ko ủng hộ việc bò rề rề, đủ điều kiện mà ko cho vượt. Nhưng ngày xưa em tập lái cũng thế, ra ngoài đường trường phải chú ý, lo sợ đủ thứ, chạy mà kế bên hay trước mặt thằng công thôi thì em nói "trứng ...ái lộn xộn" chứ chẳng đùa, ngồi trong máy lạnh mà người ướt vã mồ hôi, em ko nói tất cả nhưng thực tế có rất nhiều xe đặc biệt (taxi, bus, tải, công) ngay cả ô tô con khi thấy xe dán bảng tập lái thì mặc sức bấm còi, nhá đèn, vượt, ép, cúp đầu đủ kiểu như kiểu "mày gà phải nhường tao" vì vậy đôi khi thầy dạy lái hay nói "ngta làm gì thì kệ, mình cứ đúng luật mà đi" vừa để trấn an tinh thần cho học viên ổn định vì nếu đang chạy mà tâm lý hoảng, loạn, xử lý ko khéo sẽ gây tai nạn khôn lường, cũng vừa đảm bảo an toàn cho tất cả thôi. Riêng bản thân em khi thấy tập lái nếu đủ điều kiện thì vượt, ko thì bò từ từ theo một chút cũng chẳng sao vì nghĩ ngta cũng như mình ngày xưa thôi.

Hạng D
10/12/13
2.516
6.326
113
Em thề là em có...vượt.

Chịu sao nổi, mấy bác bò toàn 20km/h. hix hix. Em nhận khuyết điểm:confused:

Hạng B2
17/11/14
158
78
28
35
hồi xưa em học cũng vậy..lúc chạy chửa vững thì thầy bảo cứ kệ nó khỏi nhường đến khi vững đc xíu rồi thì ổng chỉ đá xi nhan phải rồi nhường nó

Hạng B2
15/1/14
104
46
28
Xe tập lái cũng là xe nên nếu được phép lái ra đường thì vẫn phải tuân theo luật giao thông. Các bác vượt phải trái luật thì không lấy lý do vượt xe tập lái biện minh được. Đường thành phố nhều lúc chạy có 10km/h muốn nhanh cũng chả được. Lâu lâu mới gặp tình huống xe tập lái thì chịu khó thông cảm chút là xong.:3duongbia:

• Like
Reactions: maihoa
Hạng C
9/9/14
930
1.068
93
39
Nói chung các bác vượt thì mình cũng ko nói gì. Chỉ thấy mấy bác nói vượt xong là lại ép đầu người đang còn phải vất vả với cái xe thì... ko có gì để nói.

Hạng D
9/6/12
1.846
1.051
113
Nói thiệt chứ cái luật "cấm vượt phải" là cái luật ngu ngốc gây ức chế nhất.

Hạng F
20/9/14
6.378
13.966
113
TP HCM
Em thấy đa số các bác chỉ trích giáo viên dạy lái. Đúng là có 1 bộ phận giáo viên dạy lái thực tế chỉ đáng gọi là "thằng dạy lái" vì ngoài biết lái xe rành hơn mình thì chẳng có gì đáng để tôn trọng, nhưng cũng có rất nhiều người thầy có tâm với nghề, với học viên chứ ko phải ai cũng vậy. Bản thân em cũng ko ủng hộ việc bò rề rề, đủ điều kiện mà ko cho vượt. Nhưng ngày xưa em tập lái cũng thế, ra ngoài đường trường phải chú ý, lo sợ đủ thứ, chạy mà kế bên hay trước mặt thằng công thôi thì em nói "trứng ...ái lộn xộn" chứ chẳng đùa, ngồi trong máy lạnh mà người ướt vã mồ hôi, em ko nói tất cả nhưng thực tế có rất nhiều xe đặc biệt (taxi, bus, tải, công) ngay cả ô tô con khi thấy xe dán bảng tập lái thì mặc sức bấm còi, nhá đèn, vượt, ép, cúp đầu đủ kiểu như kiểu "mày gà phải nhường tao" vì vậy đôi khi thầy dạy lái hay nói "ngta làm gì thì kệ, mình cứ đúng luật mà đi" vừa để trấn an tinh thần cho học viên ổn định vì nếu đang chạy mà tâm lý hoảng, loạn, xử lý ko khéo sẽ gây tai nạn khôn lường, cũng vừa đảm bảo an toàn cho tất cả thôi. Riêng bản thân em khi thấy tập lái nếu đủ điều kiện thì vượt, ko thì bò từ từ theo một chút cũng chẳng sao vì nghĩ ngta cũng như mình ngày xưa thôi.
Thày dạy lái xe đầu tiên của mình còn trẻ, mới 30 niên, gọi mình bằng chú xưng con...
Dạy lái xe là nghề tay ngang, nhưng thày dạy rất tử tế, chưa một lần nói khó nghe hay tỏ ý khó chịu với học trò dù trò vụng về...
Lúc mới tập chạy đường trường, đường thì hẹp, người thì đông...
Thấy xe chạy ngược chiều như muốn tông vào xe mình, mình cứ đánh lái sang phải để né, nhưng thày không cho. Vừa đánh lái lại cho xe bám vạch giữa đường thày vừa dặn: mình đừng lấn vạch sang phần đường của người ta là được. Nếu mình cứ né thì họ sẽ lấn tới. Với lại, mình còn phải dành đường cho xe máy cùng chiều họ đi nữa chứ...
Thấy xe phía sau muốn vượt, thường thì mình không biết vì phải căng mắt quan sát phía trước, thày thường chủ động cầm vô lăng đưa xe về phía phải, nếu có chướng ngại vật phía trước, thày chủ động phanh và nhắc mình đạp côn về số. Mình không kịp về thì thày đã nhanh tay đưa cần số về số 1... Rất nhiều lần thày phải hỗ trợ mình như thế nhưng không một lần thày tỏ ý bực bội, không một lần thày bảo rằng kệ họ, muốn vượt lối nào thì vượt!...

• Like
Reactions: maihoa
Hạng B2
1/5/14
157
170
43
Mình cũng tùy, thường thì sẽ đi theo một đoạn, nếu thấy ổn thì vẫn cứ đi theo.

Nhưng...nếu gặp phải bác mới lái thì cũng phải tặc lưỡi vượt phải thôi, ai mà chịu được đi sau các bác ì ạch 20-30 km/h được.