Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Các Bác đã gặp chưa!!!

tom
Hạng B2
3/12/04
105
0
0
trai dat
Hôm vừa rồi sau khoảng 5 ngày không chạy xe, tôi đề máy thấy không nổ, khi đề các đèn báo lụi và thấy têíng cạch cạch; mang đòng hồ kiểm tra Acquy thấy khoảng 12V.
Nhưng do trời tối không nhìn rõ cực Acquy, tôi mang ra ga- ra nhờ nạp, qua 02 Gara( một Gara lớn trên đường Thái thịnh), đều nói Acquy hỏng. Hỏi chủ cũ thấy nói mới thay Acquy, tôi bèn lấy đồng hồ đo lại và kiểm tra đường điện đấu trên xe thì thấy Acquy có hiện tượng lạ: Cực dương "+" đánh dấu trên Acquy thì lại nối vào vỏ máy trên xe và ngược lại.[:-][:-][:-][:-]
Tôi yêu cầu gara cứ nạp theo chiều ngược lại và đi uống bia, sau khoảng một tiếng ( có tư vấn Bác sỹ OS) mang acquy lắp lại vào xe, thấy đề được!!!!
Mai tôi sẽ mang bút mầu để đánh dấu lại cực trên Acquy, kẻo các gara lại kết luận Acquy hỏng và dùng tiếp Acquy này, Bác sỹ tư vấn xem vụ này thế nào.
(Tổng cộng vụ này mất 3,5 giờ (từ 18h30 tới 22h00) 20K tiền nạp, xxK
bia và 01 kết luận: Acquy đánh dấu nhầm cực '+" và "-") :D

:D[image]

Hạng B2
11/4/05
347
1
16
Hanoi - Vietnam
RE: Các Bác đã gặp chưa!!!

Cái này lạ đấy, tôi chưa nghe thấy bao giừ. Vậy là từ lúc bác lấy xe đến giừ thì cực + vẫn đấu vào vỏ xe hay là lúc nạp lại bị nhầm cục.

Hạng B2
10/4/05
216
1
0
53
Hà Nội

Chắc lúc bác tháo ac quy ra ko để ý nên đánh dấu nhầm cực thôi, chứ lúc đầu mà đấu nhầm cực thì không thể chạy được vì các IC và bóng bán dẫn (trong bộ điều khiển EFI...) sẽ hỏng ngay (hoặc không hoạt động nếu có Diode bảo vệ chống ngược nguồn).

tom
Hạng B2
3/12/04
105
0
0
trai dat

Chỉ là do Dấu đánh nổi trên Acquy nhầm thui, vì vậy nếu Bác nào có mua Acquy mới thì tốt nhất là lấy đồng hồ
ra đo thử để kiểm tra cực acquy lại trước khi lắp.
Vụ này nếu tui không cẩn thận kiểm tra thì đã định vứt cái Acquy đó đi và mua cái mới rùi.

Hạng B2
10/4/05
216
1
0
53
Hà Nội

Cái ac quy của bác mác gì vậy, để AE biết mà ... tránh :D

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam

Cái ắc quy đấy bị đổi giới tính rồi, âm dương lẫn lộn chứ làm gì có chuyện nhà SX nhầm, dấu + và - nó in nổi hẳn hoi

Hạng D
28/4/05
3.046
5
38
28

hahha.accu của bác chắc của thái lan:Dbên đó hay có vụ katoey này lắm:Dam dương lẫn lộn

Hạng C
1/3/04
572
186
43
Vietnam

Vô lý quá làm gì có chuyện ngược cực như thế?! Cái đó nó làm theo dây chuyền chứ có phải thủ công đâu. Cái vỏ với cái ruột nó có chiều rồi quay ngược lại thì làm sao lắp?!

Hạng B2
11/4/05
347
1
16
Hanoi - Vietnam

Khó hiểu nhỉ. Vụ này có khi khổng thể giaỉ thích được đâu. Nếu do nhà sản xuất đánh dấu nhầm thì thằng bán cũng không biêt được. Lúc thay nó vẫn đấu theo đấu trên bình => xe bác teo. Còn nếu thàng bán nó biết => bình này do nó chế. Bác Tom xem lại thằng bán ắc quy xem nhà nó có liên doanh sản xuất ắc quy đồng nát nào không?