Status
Không mở trả lời sau này.
Full Sinopharm
25/12/09
2.702
33.325
113
koonjang nói:
lucsi nói:
"sắp tới nhà phố mới chỉ còn tồn tại ở Việt nam và các nước chậm phát triển"

Sắp tới chỉ các nước sai lầm về Quy hoạch mới có chung cư. Các con monster ngốn tài nguyên (sắt, thép, bê tông...xây chung cư tốn hơn xây nhà phố nhiều nhé), tốn năng lượng (các bác cứ xem cái thang máy, đèn hành lang, máy bơm nước...), không tận dụng năng lượng sạch (ví dụ như cái máy nước nóng năng lượng mặt trời, diện mặt trời...), góp phần gây hiệu ứng nhà kính
Các nước tiên tiến như Đức, Hà Lan, Bỉ, Thuỵ Sĩ, các nước Bắc Âu, kể các nước như Mỹ, Pháp......tồn tại chủ yếu loại hình nhà phố và nhà vườn.

Đọc bài này xong em cười suýt sặc. Không biết bác nói giỡn hay nói chơi.

Kính bác, em ở châu Âu 4 năm và em nói thật đấy ạ. Bác nào học QH thì biết thế nào là mono centric vs poly-centric, trung tâm mạnh -trung tâm yếu, đô thị nén, mạng lứoi đô thị vệ tinh v..v..Và chung cư cao tầng & đô thị tập trung cao là mối lo cho nhân loại trong thời đại mới với sự khan hiếm của năng lượng, vệ sinh môi trường & biến đổi khí hậu.
Trứơc khi chê nhà phố thì các bác xem lại lịch sử của nó. Loại hình nhà này được lựa chọn tự nhiên và tồn tại ở tất cả các đô thị từ cổ chí kim, các bác xem Asmterdam, Rome, Paris đến Shanghai, Hội An hay Singapore ngày xưa.... Hiệu quả, phù hợp (về giá/chi phí, về văn hóa, về lối sống...), thân thiện môi trường, không gây áp lực với hạ tầng & môi trường bằng mật độ dân quá cao (2 ở-1 giao thông-1 công cộng)...Bao giờ hết nhà phố mới phải giành nhau chung cư các bác nhé.
Singapore, HK, Nhật...là các nước khốn khổ với mật độ dân cao, quỹ đất hạn chế mới chọn giải pháp chung cư. TQ, Ấn độ là sai lầm trong QH. Dubai là điên vì tiền.

Các nghiên cứu về nhà ở đô thị VN của bọn Tây em thấy toàn đề nghị low-rise; high density; suốt ngày báo cáo ở sở QHKT ấy, mà cái kiểu này em nghĩ cái nhà phố lại phù hợp nhất.

Mà nói thật, em củng chả thích cái nhà phố, em thích cái...biệt thự to to, ở trung tâm. Như nhà em Ngô Mỹ Uyên ấy,

Hạng C
29/10/09
880
85
28
50
Celica2000 nói:
Em thích nhà rộng, có không gian cho con nó chạy, có sân để đậu xe nên em chỉ có 1 đáp án là nhà bề ngang 6m, dài 18m thì chỉ có ra ngoại thành. Mà ra đó mua cũng hổng nổi rồi. Bác nào có nguồn cung thì giới thiệu em với

Quốc lộ 13, có khu dan cư ThuDuc Gaden Home, có vẻ hợp ý bác đấy. Cách UBND hơn 8km.

Hạng C
20/11/09
678
65
28
52
KCN Sóng Thần, Bình Dương
Theo em nghĩ thì tùy vào hoàn cảnh, sở thích và khả năng mỗi người mà lựa chọn phương án thích hợp cho mình trong từng thời điểm thôi. Em thì ở PXL 8x16, DT thì rất rộng rãi, view đường phố rất đẹp, nhưng khổ nỗi ồn ào kinh khủng, giờ đang phải rao cho thuê rồi kiếm cái nhà khác khu yên tĩnh hơn.
Trước đây em cũng thích CCCC, mua 2 căn liền nhau ở The Manor 2 tính khi nào giao nhà thì đục tường thông nhau cho rộng rãi, giờ nó sắp giao lại thấy chán không muốn ở. Đang luẩn quẩn quá....

Hạng F
2/12/06
5.629
802
113
dinle nói:
Theo em nghĩ thì tùy vào hoàn cảnh, sở thích và khả năng mỗi người mà lựa chọn phương án thích hợp cho mình trong từng thời điểm thôi. Em thì ở PXL 8x16, DT thì rất rộng rãi, view đường phố rất đẹp, nhưng khổ nỗi ồn ào kinh khủng, giờ đang phải rao cho thuê rồi kiếm cái nhà khác khu yên tĩnh hơn.
Trước đây em cũng thích CCCC, mua 2 căn liền nhau ở The Manor 2 tính khi nào giao nhà thì đục tường thông nhau cho rộng rãi, giờ nó sắp giao lại thấy chán không muốn ở. Đang luẩn quẩn quá....
Khi nào cần decor thì cứ alo em bác nhé:) Cho thuê cũng kha khá.

Hạng C
29/10/09
880
85
28
50
dinle nói:

Bác nhiều nhà quá nên khó chọn là đúng rồi :D lại toàn chỗ đẹp nữa chứ.

Hạng D
22/1/06
1.042
282
83
hòn ngọc viễn đông
sonnguyen nói:
Em ở nhà phố GV, đi làm ở Tân Định Q1, cách có 4km thôi nhưng ngày nào cũng mất 2h trên xe. Đường Nguyễn Kiệm và Phan Đình Phùng sửa 2 năm chưa xong, về GV chỉ còn 3 con đường: Thích Quảng Đức, Nơ Trang Long và Phổ Quang.
Bác Chevrolet_LT nói 40p tới chợ Bến Thành là bác ấy đi buổi tối lúc 12h đêm hoặc sáng tinh mơ ngày lễ Tết, lúc người ta đi nghỉ hết, chứ bình thường em bấm giờ cho bác đi, nếu ít hơn 40p em tặng bác vợ hai em:D
@bác Sonnguyen toàn đi 4 bánh,còn em thì chỉ toàn đi bằng 2 bánh mui trần đi làm trong thành phố mà thôi.Em không bao giờ lấy 4 bánh để đi trong thành phố cả.Bác đừng cá với em làm chi,em đi 2 bánh hằng ngày,nên em biết đường tắt:D,cộng thêm đi bằng 2 bánh thì 40 phút đến chợ bến thành từ căn cứ 26,Phan văn Trị Gò Vấp là ok.

Hạng B2
27/4/07
439
1.341
123
chevrolet_LT nói:
sonnguyen nói:
Em ở nhà phố GV, đi làm ở Tân Định Q1, cách có 4km thôi nhưng ngày nào cũng mất 2h trên xe. Đường Nguyễn Kiệm và Phan Đình Phùng sửa 2 năm chưa xong, về GV chỉ còn 3 con đường: Thích Quảng Đức, Nơ Trang Long và Phổ Quang.
Bác Chevrolet_LT nói 40p tới chợ Bến Thành là bác ấy đi buổi tối lúc 12h đêm hoặc sáng tinh mơ ngày lễ Tết, lúc người ta đi nghỉ hết, chứ bình thường em bấm giờ cho bác đi, nếu ít hơn 40p em tặng bác vợ hai em:D
@bác Sonnguyen toàn đi 4 bánh,còn em thì chỉ toàn đi bằng 2 bánh mui trần đi làm trong thành phố mà thôi.Em không bao giờ lấy 4 bánh để đi trong thành phố cả.Bác đừng cá với em làm chi,em đi 2 bánh hằng ngày,nên em biết đường tắt:D,cộng thêm đi bằng 2 bánh thì 40 phút đến chợ bến thành từ căn cứ 26,Phan văn Trị Gò Vấp là ok.

Được khoảng bao lâu thì hàng nghìn người biết các con đường tắt của bác vậy?

Nếu bị kẹt xe thì cái 40p sẽ thành bao nhiêu? và tần suất kẹt xe đoạn Q1-GV là bao nhiêu lần/tuần?

Nếu mưa bị ngập thì leo lên lề đợi bao lâu?

Hi hi, chọc bác tí chơi, chứ lúc trước em ở Bình Thạnh (khu Bình Lợi) là đã thấy ngán vụ kẹt xe, ngập nước lắm rồi, GV cũng không hơn gì, thậm chí còn tệ hơn.

Hạng D
11/5/09
1.048
3.008
143
Dumbledore: Bình Lợi hình như chỉ ngập mộ chút ờ ngoài ngã 3 Nguyễn Xí thì phải? Bác nói vậy mà giờ em đang định hướng vào Bình lợi nên cũng lo lo.

Hạng B2
27/4/07
439
1.341
123
phamtan nói:
Dumbledore: Bình Lợi hình như chỉ ngập mộ chút ờ ngoài ngã 3 Nguyễn Xí thì phải? Bác nói vậy mà giờ em đang định hướng vào Bình lợi nên cũng lo lo.

Khu này thì không ngập nhưng mà chỗ ngã 3 N. Xí bị ngập, trên đường vào Q1 nếu đi N.Xí thì ngay cho BXMĐ bị ngập một đoạn ngã tư Đinh Bộ Lĩnh. Nếu đi hướng Nơ Trang Long thì ngập ở Đinh Tiên Hoàng.

Thật ra thì so với các đường khác như Phan Đình Phùng, Nguyễn Hữu Cảnh...thì cũng không đến nỗi lắm đâu bác. Khu BL này được cái gần sông mát mẻ, dân cư ở cũng nhiều, giá cả cũng còn mềm so với các khu quận nội thành khác.

Hạng D
9/5/10
1.812
3.817
113
phamtan nói:
THật ra ở Sing thì đúng là đang dọn rác nhà phố để xây chung cư tại vì nó thiếu đất quá. Với lại nhà phố cũ không quy hoạch đàng hoàng, nhách nhác nên dọn dẹp cũng đúng thôi. Nhưng ở bên Sing thì người ta có tiền vẫn thích ở biệt thự dưới đất hơn là chung cư cao tầng. Nhưng muốn được như vậy thì phải có rất nhiều tiền. Em có biết một ông Sing là giám đốc một dự án tại VN, có trong tay cũng vài triệu USD, khi qua thăm căn biệt thự ở thanh Đa của anh bạn cư khen hết lời, nói anh bạn em là đai gia thứ thiệt, như ông ây ở Sing của chưa dám mơ ở Biệt thự dưới đất. Em không biết nó nói thiệt không nữa.
Thằng bạn tôi làm về wafer, nó được định cư tại Sing và mua nhà chung cư trả góp giá cũng tương đương vn = 30 triệu/m2, với thu nhập trung bình ở Sing thì nó chẳng dám mơ tới villa
Đất chật người đông thì khuynh hướng xây chung cư là tất yếu để giải quyết nhu cầu người dân : rẻ và đại trà, còn villa là ước mơ sau cùng.

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.