Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
22/1/06
1.042
282
83
hòn ngọc viễn đông
Dumbledore nói:
Vừa rồi em mua cái chung cư, bạn bè hỏi tại sao không dùng tiền đó mua miếng đất tầm 200m2 xây nhà ở cho "đã", em hỏi họ chỉ giúp miếng đất xây nhà đáp ứng các điều kiện sau:

1. Khu an ninh, có bảo vệ, camera quan sát, hai vợ chồng đi làm cả ngày gởi con đi học không ai ở nhà, lâu lâu đi chơi không cần gởi ai coi nhà;
2. Có hồ bơi, sân tennis, hầm để xe, phòng tập thể dục kế bên;
3. Có siêu thị, cửa hàng, trường mầm non gần bên;
4. Gần công viên, môi trường trong lành;
5. Giá không cao hơn căn chung cư em vừa mua quá 50%.
6. Vị trí tương đương cái chung cư vừa mua để còn tiện đi làm.

Câu trả lời là...hổng có

Do vậy em mua chung cư. Chừng nào có tiền = cỡ 3 cái chung cư vừa mua thì em đổi sang nhà phố hay biệt thự thỏa mãn các điều trên.

Có khu nhà phố chổ em ở thỏa gần hết các điều kiện của bác luôn,và thêm một cái nữa là gần sông nên thoáng mát thêm.
Từ khu nhà phố chỗ em ở đi ra hồ bơi,sân tennis chừng 5 phút,ra 02 siêu thi lớn thì lâu hơn chút 10 phút,ra sân bay cũng 10-15 phút,ra trường mầm non và cấp 1 thì chừng 5 phút.ra mấy nhà hàng sân vườn(khoảng 03 cái lớn) chừng 5 phút.Chợ thì chừng 2 phút,còn mấy cái phòng tập thể dục,billard thì cũng chừng 5 phút.
Vấn đề an ninh thì em là ví dụ.Các ngày lễ tết,em thường xuyên khóa cửa đi chơi xa cả tuần lễ,các nhà khu em ở cũng đều thế.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.479
113
www.phindeli.com
chevrolet_LT nói:
Có khu nhà phố chổ em ở thỏa gần hết các điều kiện của bác luôn,và thêm một cái nữa là gần sông nên thoáng mát thêm.
Từ khu nhà phố chỗ em ở đi ra hồ bơi,sân tennis chừng 5 phút,ra 02 siêu thi lớn thì lâu hơn chút 10 phút,ra sân bay cũng 10-15 phút,ra trường mầm non và cấp 1 thì chừng 5 phút.ra mấy nhà hàng sân vườn(khoảng 03 cái lớn) chừng 5 phút.Chợ thì chừng 2 phút,còn mấy cái phòng tập thể dục,billard thì cũng chừng 5 phút.
Vấn đề an ninh thì em là ví dụ.Các ngày lễ tết,em thường xuyên khóa cửa đi chơi xa cả tuần lễ,các nhà khu em ở cũng đều thế.

Ra chợ Bến Thành mấy phút vậy bác?

Hạng D
10/11/07
4.987
25
0
HCM
www.esoft-vn.com
tuando nói:

Một câu hỏi khó và thường gặp.
Hiện nay, sự phát triển đô thị tại TPHCM lấy trung tâm (Q1) làm thước đo, cho nên giao thông tắc nghẽn là chuyện dễ hiểu. Chẳng biết tới khi nào người ta mới có thể sống ở ngoại vi với công việc kề cận và các dịch vụ trong tầm với. Khi đó thì Q1 cũng không còn là tâm điểm và giao thông cũng bớt đi vấn đề.

Hạng B2
27/4/07
439
1.341
123
chevrolet_LT nói:
tuando nói:
Em đã viết ở bài kế trên đó bác,tầm 40 phút khi đường không kẹt xe,nói chi tiết hơn là khu em ở sát căn cứ 26,gò té đó bác.:D

Em đi làm ở Q1 mà ở Gò Vấp thì chịu, đi làm bình thường xe máy ít nhất 45p, kẹt xe, ngập nước thì...do đó nên yên phận chung cư Q7.

Em ở nhà phố , chán phố cho thuê , lấy tiền thuê mua căn hộ ... cũng chán căn hộ nên cho thuê tiếp ... chạy về Biên Hòa ở ké miếng đất 100x200 có vườn cây , ao cá ... lại nuôi cá cải thiện đời sống . Sáng đua vô xì gòn .. chiều lại đua về ... Tóm lại ở nhà vườn em thấy thích hơn :D

Full Sinopharm
25/12/09
2.702
33.325
113
"sắp tới nhà phố mới chỉ còn tồn tại ở Việt nam và các nước chậm phát triển"

Sắp tới chỉ các nước sai lầm về Quy hoạch mới có chung cư. Các con monster ngốn tài nguyên (sắt, thép, bê tông...xây chung cư tốn hơn xây nhà phố nhiều nhé), tốn năng lượng (các bác cứ xem cái thang máy, đèn hành lang, máy bơm nước...), không tận dụng năng lượng sạch (ví dụ như cái máy nước nóng năng lượng mặt trời, diện mặt trời...), góp phần gây hiệu ứng nhà kính
Các nước tiên tiến như Đức, Hà Lan, Bỉ, Thuỵ Sĩ, các nước Bắc Âu, kể các nước như Mỹ, Pháp......tồn tại chủ yếu loại hình nhà phố và nhà vườn.

Last edited by a moderator:
vwbeetle nói:
sắp tới nhà phố mới chỉ còn tồn tại ở Việt nam và các nước chậm phát triển

Hồi em mới ra trường các đàn anh bảo em đừng có đi theo con đường thi công xây dựng nhà phố , nhà phố ở VN chỉ 10 năm nữa sẽ xây xong hết hoặc vào chung cư, tuyệt chủng , khi đó em hết việc, vậy mà đã 15 năm rùi, nhà phố thì vẫn bao la. và em dự đóan 15 năm nữa vẫn vậy. mong đất nước ta phát triển chầm chậm để các bác đùng chui hết vào chung cư.

Cách đây 10 năm HƯng Vượng đẹp quá, bây giờ ...nhếch nhác , nứt nẻ, tá lả bùng binh...

Hạng D
15/12/06
1.708
269
83
TP HCM
mars nói:
sgb345 nói:
mars nói:
sgb345 nói:
Tôi có bạn người ngoại quốc thuê apartment trên tầng 29 CCCC Parkson Hùng Vương.
Bạn cũng nói ở trên tầng đó ồn kinh khủng, lại bụi nữa.

Thật hả bác ? có bác nào ở căn hộ trên cao xác nhận dùm với. EM đang có ý định mua mà phân vân quá
Nếu bác có ý định mua ở đó sao bác không thử lên xem nhà của người bán, nhân tiện ghé qua mấy căn bên cạnh hỏi họ những thông tin bác quan tâm?

EM cũng chưa biết mua căn hộ ở khu vực nào, vì ngân sách hạn chế nên mua căn hộ là hợp lý hơn so với nhà phố. Tuy nhiên em vẫn chưa lường hết được những phiền toái khi ở căn hộ trên cao. EM cũng có coi vài căn nhưng cứ nghĩ là ở cao thì mát, yên tĩnh và đỡ bụi hơn mà không hỏi người dân sống ở đó xem thực hư thế nào :(
Có lẽ CCCC Parkson Hùng vương ồn, bụi là vì các đường xung quanh luôn nườm nượp xe cộ, cả ngày lẫn đêm.
CCCC ở những nơi khác ít xe chắc chắn không ồn và bụi như vậy, bác có thể yên tâm.
Nhưng ở trên cao mở cửa dễ bị gió lùa, gây đau ốm là một thực tế.

Giống như khi bác có nhà nằm trên bờ biển. Bác không thể mở cửa để gió thổi vào nhà cả ngày vì sẽ gây đau ốm (phong thuỷ gọi là bị tán khí??).

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.