Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
22/7/14
24
165
28
Ho Chi Minh City, Vietnam
View attachment 425930 View attachment 425930
Vì mợ mong chờ quá nên sáng nay tập trung xem xét và đánh giá tiềm năng Q9 như sau:
Loạt bài của Tiger về Quận 9
Q9B1 - Quận 9, tiềm năng khu I và khu IV ( xem bản đồ )

Sở dĩ BĐS dọc theo tuyến ĐXH lâu nay có phần nguội lạnh về giá, (chỉ ấm gần lên đây là do sức nóng của Q2 lan toả ) là do tuyến ĐXH quá chật hẹp, mới được làm cống và cán nhựa gần đây thì phải. Khu Phước Bình thì sầm uất do mật độ dân cư tập trung, chứ các khu còn lại phía bên kia đường như Khang Điền, Nam Long, Gia Hoà, Phú Nhuận, ĐHBK....dân cư còn thưa, đất nên phân lô còn trống khá nhiều và giá cũng tương đối mềm.

Trong đó khu Gia Hoà, Khang Điền có phần nhỉnh hơn về giá vì khép kín, có bảo vệ, đường nội bộ rộng và thoáng. Đi sâu xuống phía Nam, qua khỏi khu I, qua khu IV thì giá thấp hơn, giảm dần từ Nam Long. Khu NL do đường nhỏ, làm đường ẩu và có phần hoang vắng. Khu Phú Nhuận và Khu Bách Khoa thì đa phần là nền BT, chỉ có một số nền phố trong BK -> mật độ cư dân thấp, sẽ khó sầm uất.

Phía Tây ĐXH là khu liên hợp TT Rạch chiếc chưa triển khai nên càng làm cho ĐXH vắng vẻ. Suốt trục ĐXH ít đường cắt ngang nên không có sự thông thương đi các nơi khác. Muốn về TTSG thì phải đi xuống Ng Duy Trinh hay ngược lên ra XLHN.

Tiềm năng tăng giá trong 5-10 năm nữa của BĐS khu I & IV sẽ cao hơn các khu mà hiện có ngang mức giá với Q9 như Q12, Hiệp Bình Chánh TĐ vì:
- Đường song hành cao tốc sắp làm nên sẽ thong tuyen ĐXH về MCT nhanh hơn phải xuống tận NDT.
- Nếu ĐXH mở rộng theo lộ giới, giá đất sẽ tăng hơn nữa
- Cuối 2015, Tp đã thúc ngành thể thao sớm trình QH khu LHTTRC và kêu gọi đầ tư sau 10 năm nằm im. Hiện Keppel đã làm con đường vào khu LH này. QH trước đây toà khu LH là 466 ha, mà giờ điều chỉnh chỉ còn 180 ha. Trướ đây 10 năm Sở TC định gia đền bù 466 ha chỉ có 450 tỷ, nay dựu trù nếu diên tích còn như vậy thì phải có 5.000 tỷ. Điều nà cho thấy sẽ vó một sự ngã giá giữa cđt và dân trong dự án-> đất xung quanh sẽ dễ bị kích giá, tiềm năng xung quanh tăng giá cao khi khu LH hoàn thành xong quy hoạch chi tiết 1 hoặc 2 năm tới.
- Chắc chắn Khu LHTT sẽ có những đường nhánh thông ra ĐXH và đường song hành, nên dân sẽ đi lại thuận lợi hơn -> giá đất tăng
- Trong 466 ha -180 ha = 286 ha, mình chưa rõ làm gì nhưng chắc là giao cho các nhà đầu tư phát triểm căn hộ và dịch vụ thôi. Như vậy sẽ hình thành một cụm đô thị ngay trong phần 286 ha cắt tư khu LHTT đó và có lẽ sẽ nối với đo thị dọc hai bên đường song hành mới mở. -> thúc đất khu IV tăng theo.
Theo đánh giá của mình, các khu phân lô hiện giờ nằm phía nam khu IV giá còn rất mềm, khoảng 10-12tr/nền BT, 15-17 tr/m nền phố, thì khi khu TTRC hình thành, giá sẽ lên rất nhanh và so kè với nhà đất dọc đoạn NDT, thay vì hiện chỉ có giá 2/3 thẫm chí 1/2 so khu này.
Tiger - 02/2016
Đi rồi mới thấy Khu IV mà còn nền giá 10-12 thì em đâu có vất vả đi kiểm mấy tháng ròng quanh đây. Đất dư án phân lô quy mô 7-8 nền giờ cũng 14-15 rồi , cứ vịnh vào nào là nhà máy samsung nào là vành đai 2-3, làm e phải qua khu V Đông tăng long giá 14 mới chốt cọc trước tết.

Hạng B2
7/10/15
167
479
63
Với số tiền bán được lúc đó nếu đầu tư nào nhà đất lại thì giờ có thể gấp 4 ~ 250 cây
Do lúc đó nhà ko có tiền nhàn rỗi bác ợi hichic. Thực ra cũng hên xui khó nói, vd em thấy đất Bình Chánh dọc NVL gần chục năm nay giá ko thay đổi. Trong khi Tân Bình nhà em ngày xưa về nhà ko dám đi đường Nam Kì vì sợ bị cướp mà chỉ vài năm tăng khá cao, nhưng đó là câu chuyện của 20 năm rôi.

Tập Lái
12/11/15
1
123
28
Plano, TX
Câu chuyện nhà em:

Năm 1988 bố em đi kinh tế mới (gd e có 8 người con), bán thổ ngoài Bắc nghe đâu dc 2 chỉ (bố em kể thế). Vào Lâm Đồng khai hoang (gọi lâm tặc cũng dc ạ, nhưng lâm tặc hợp pháp). Khai dc 10 ha đất không tốn đồng nào (ngày đó chỉ cần có gạo để ăn thôi ạ), trồng cà phê.

Năm 2014, bố em chính thức chia cho 8 người con. Chỉ để lại cho mình 2.000 m2 cà phê (2 sào) + 1 ngôi nhà cấp 4 tổng trị giá khoảng 200 tr.

Túm lại: 2 chỉ năm 1988 --> 60 chỉ năm 2014. Cụ nào biết giá vàng năm 1988 bi nhiu 1 chỉ cho em biết xem như vậy cụ nhà em có lời không ạ ?

:3dcuoi:

• Like
Reactions: LeeNgoc and Tiger7x
Tập Lái
23/9/15
3
80
13
34
Năm 88 gia vàng tăng đột biến sau đó giảm xuống thì phải, vàng thế giới khi đấy lên cao nhất, giá trong nước e nghe nói khoảng 60.000đ lúc đó / chỉ đó bác.

• Like
Reactions: Tiger7x
Hạng B2
4/7/12
180
2.831
93
42
Em xin đóng góp chuyện nhà e, ko phải ở SG mà là ở VT :D

Nhà mua năm 1990 giá 75tr, diện tích 7x20, xây theo kiểu cấp 4 ~ 20 cây vàng

Năm 2001, cò tới hỏi mua, trả 10 cây/mét chiều ngang ---> ông bà già đuổi đi ko bán

Hiện tại, giá khoảng 3 tỷ ~ 90 cây

---> sau 26 năm, lợi nhuận theo vàng dc 450% :D
Khiếp, năm 90 mà có 75 củ thì cũng ghê lắm đấy. Nhớ năm 95-96 gì đó, ba em trúng độc đắc 45 củ mà đã lên hương :D. Tiếc là ổng ko có mua đất đai gì cả, trả nợ, mua tivi, xe máy, sửa nhà hồi hết sạch

• Like
Reactions: Tiger7x
Hạng D
11/1/09
3.644
7.677
113
nơi xa lắm
Em xin đóng góp chuyện nhà e, ko phải ở SG mà là ở VT :D

Nhà mua năm 1990 giá 75tr, diện tích 7x20, xây theo kiểu cấp 4 ~ 20 cây vàng

Năm 2001, cò tới hỏi mua, trả 10 cây/mét chiều ngang ---> ông bà già đuổi đi ko bán

Hiện tại, giá khoảng 3 tỷ ~ 90 cây

---> sau 26 năm, lợi nhuận theo vàng dc 450% :D
Ngoài lề tí chiếc dream đó nếu đúng zin mình trả 15 chai nhen. :)

• Like
Reactions: xulongnhim
Status
Không mở trả lời sau này.