Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
6/4/13
878
308
63
Từ năm 2005 đến 2010 em cày trả nợ căn CC thứ 3. Giá mua total 280tr e cho thuê 2tr / tháng, rồi lên 2tr5 phụ vào tiền trả góp. Đăng kí 10 năm em trả trong 5 năm thì xong. 5 năm đó là thời kì BĐS tăng giá nhiều, nhất là CC, nên thấy mình quá may mắn. Hàng tháng đi thu tiền nhà thấy cư dân ngày càng đông đúc, mua bán nhộn nhịp, giá tăng đều đều vui thật là vui.:D
Đến 2009, 2010 thì giá CC xẹp dần, nhất là phân khúc cao cấp nhiều người bị lỗ. CC chỗ em tuy giá đứng nhưng ko có thang máy, dịch vụ ko thật tốt nên giá ko tăng nữa, em quyết định bán đổi qua đất nền. Lúc em bán đc 690tr, gần gấp 2.5 giá mua :rolleyes:.
Đất nền cuối 2010 đang đóng băng nên thoải mái lựa chọn, em ra vùng ven Q.9 tìm đất. Giờ nghĩ lại thời điểm quyết định đó rất đúng lúc, em hên thêm lần nữa và cảm thấy có duyên với BĐS.
Câu chuyện của bác thach.sanh những tập đầu rất hay, rất thi vị - em khoái cái đoạn "tập trung cày bừa sản xuất 2 đứa nhóc":p. Nhưng những tập sau hứa hẹn sẽ càng hấp dẫn hơn nữa - vì cái câu "cảm thấy có duyên với BĐS".:3dtanghoaheo:
Tiếp đi bác! Nếu được bác có thể bật mí cái giá đất Q9 của bác năm 2010 để tham khảo. Vì em rất mê ngâm cứu giá quá khứ - để đoán tương lai. Hehe.;)

Hạng C
6/4/13
878
308
63
Một câu chuyện cũ em kể đã lâu nhưng xin kể lại ở mục này. Và cũng vì nó mà em lỡ một giao dịch khác!;)

Số là năm 2009 thì phải, lâu rồi không nhớ chính xác. Em có tham dự event căn hộ Ocean Vista khu Sealinks Mũi Né. (Lần đầu đi dự một event lớn với một dự án cao cấp - vì lúc đó các dự án du lịch ngoài Nha Trang đang rất hot và tăng giá mạnh và em nghĩ Ocean Vista cũng không là ngoại lệ)
Hôm đó dự event ở Inercontinental Hai Bà Trưng. Sau phần giới thiệu của anh Phó Giám đốc Rạng Đông, cùng những video Clip vô cùng hoành tráng. Những bản brochure rất ấn tượng, dàn chuyên viên tư vấn Sap-pro rất hot. Nói chung mọi thứ rất ấn tượng cho Hai lúa như em.

Sau đó đến phần công bố giá: 1200USD/m2 chưa VAT và phí bảo trí. Cả khán phòng vỗ tay vang dội.(Vì lúc đó giá được cho là khá rẻ khi Nha Trang Center của Hoàn Cầu giá khoảng 33-40tr/m2 thì phải) Tiếp đến khách hàng được tham dự Buffet miễn phí để tư vấn kỹ hơn và ký đặt cọc. Em lặng lẽ...rút vì có lẽ mình theo...không nổi. Căn hộ quá sang so với độ...lúa của mình.

Cũng may lần đó không quá liều. Chứ không bây giờ....đuối là cái chắc. Mà dự án cũng không lung linh như Render hồi xưa. Rồi trải qua suy thoái của thị trường, tiến độ toàn dự án cũng khá chậm. (Quan trọng là tại mình không dám liều - chứ dự án vẫn ổn cho những ai nhiều tiền).

Cũng vì cái tràng pháo tay đó mà năm 2014 vừa rồi, thay vì đã đặt cọc mua một căn hộ ở Q2. Khi đang phân vân thì nghe từng tràng pháo tay kèm tiếng loa chúc mừng anh X chị Y đã mua căn hộ Z.
Em lại rút và lỡ mất một cơ hội.:3dcuoi:

Tập Lái
31/1/15
0
370
48
45
Rõ hơn được không bác? Thuê 10tr/căn 2 phòng ngủ chẳng hạn
Về chung cư : 5-7% /năm tùy loại chcc hay ...
10 tr/th ~ 120 tr /năm là CHCC thì sẽ là 7% ~1,7 tỷ .Biết loại thì ra số chính xác hơn
Mà báo đăng giá bán đầy ,cần gì tính thế
Ko có báo đăng thì theo sohn97
bên Đức thì có một nguyên tắc để mình xác định giá mua như sau:
Ví dụ căn nhà đó có 10 căn hộ đang cho thuê kín. Tiền thuê Kaltmiete (ko tính điện nước sưởi...) là 3000 Euro/th tức là bỏ túi 36.000 Euro/năm (tất nhiên là chưa trừ thuế thu nhập). Với kì vong sau 10 - 12 năm thu hồi vốn thì căn nhà trên đáng giá 360.000 - 432.000 Euro. Do ở bên này đường phố ổn định, dân cư ko tăng, nên rất khó có chuyện mua để chờ đột biến như bên Q2 Q7. Thành ra tiền thu nhập qua thuê nhà sẽ quyết định phần lớn giá mua với mục đích đầu tư. Sau đó mới xét đến chất lượng căn nhà. Nhà mới sửa hay nhà sửa cách đây 10 năm mà gia giảm thêm 10-20%. Thật ra vị trí nhà và chất lượng nhà đều đã thể hiện trong giá thuê hết rồi, nên cứ lấy tiền thu nhập qua thuê nhà mà xác định giá mua cho đơn giản.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
22/10/14
241
417
93
33
Anh chị nào dùng vàng mua nhà 1 xiệt khu quận 3, quận 10 thời 2003 -2006, đến giờ này lập phép tính số học như trên chắc tức mà tự cắt trym luôn ấy nhỉ.

Chả có công thức nào đâu.

Hạng C
29/1/16
549
6.572
93
Một câu chuyện cũ em kể đã lâu nhưng xin kể lại ở mục này. Và cũng vì nó mà em lỡ một giao dịch khác!;)

Số là năm 2009 thì phải, lâu rồi không nhớ chính xác. Em có tham dự event căn hộ Ocean Vista khu Sealinks Mũi Né. (Lần đầu đi dự một event lớn với một dự án cao cấp - vì lúc đó các dự án du lịch ngoài Nha Trang đang rất hot và tăng giá mạnh và em nghĩ Ocean Vista cũng không là ngoại lệ)
Hôm đó dự event ở Inercontinental Hai Bà Trưng. Sau phần giới thiệu của anh Phó Giám đốc Rạng Đông, cùng những video Clip vô cùng hoành tráng. Những bản brochure rất ấn tượng, dàn chuyên viên tư vấn Sap-pro rất hot. Nói chung mọi thứ rất ấn tượng cho Hai lúa như em.

Sau đó đến phần công bố giá: 1200USD/m2 chưa VAT và phí bảo trí. Cả khán phòng vỗ tay vang dội.(Vì lúc đó giá được cho là khá rẻ khi Nha Trang Center của Hoàn Cầu giá khoảng 33-40tr/m2 thì phải) Tiếp đến khách hàng được tham dự Buffet miễn phí để tư vấn kỹ hơn và ký đặt cọc. Em lặng lẽ...rút vì có lẽ mình theo...không nổi. Căn hộ quá sang so với độ...lúa của mình.

Cũng may lần đó không quá liều. Chứ không bây giờ....đuối là cái chắc. Mà dự án cũng không lung linh như Render hồi xưa. Rồi trải qua suy thoái của thị trường, tiến độ toàn dự án cũng khá chậm. (Quan trọng là tại mình không dám liều - chứ dự án vẫn ổn cho những ai nhiều tiền).

Cũng vì cái tràng pháo tay đó mà năm 2014 vừa rồi, thay vì đã đặt cọc mua một căn hộ ở Q2. Khi đang phân vân thì nghe từng tràng pháo tay kèm tiếng loa chúc mừng anh X chị Y đã mua căn hộ Z.
Em lại rút và lỡ mất một cơ hội.:3dcuoi:
Biết kìm chế cảm xúc là người thông minh!

• Like
Reactions: nh0cgjn
Tập Lái
31/1/15
0
370
48
45
Hồi 6- 2007 ,khu Thuận An , m thấy báo rao 5x20 ,3 L 750-800 tr thì phải ,y bác tiger

Ko biết họ xây ra sao nên lấy chuẩn chung 2,5 tr/m2

M TÍNH RA THÌ ĐẤT CHO Ko ; dù ng bán ko ngu bao giờ thì giá đất thô vẫn rẻ-> them ghê mà ko đủ tiền nên thôi ( ko vay NH dc )

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
31/1/15
0
370
48
45
Có đất thổ vườn ở KP THẮNG LỢI ,DĨ AN ,rao gần 10 th giá 670k /m2 ~ 62% giá vườn khu đó
.Mà lười chạy GIẤY TỜ lúc bán lại ( để mua 4000m2 định cư ở thị xã BÀ RỊA ) với đang giữ cổ phiếu -> 9-2007 gọi lại thì bán rồi

• Like
Reactions: Tiger7x
Hạng C
29/1/16
549
6.572
93
Hồi 6- 2007 ,khu Thuận An , m thấy báo rao 5x20 ,3 L 750-800 tr thì phải ,y bác tiger

Ko biết họ xây ra sao nên lấy chuẩn chung 2,5 tr/m2

M TÍNH RA THÌ ĐẤT CHO Ko ; dù ng bán ko ngu bao giờ thì giá đất thô vẫn rẻ-> them ghê mà ko đủ tiền nên thôi ( ko vay NH dc )
Lúc đó TDC (cty con Becamex) có xây 1 khu trên An Thạnh ( gần Cầu Ngang) cũng bán như thế, nhưng giá trị lhai thác cho thuê không được như khu VShip 1

Tập Lái
31/1/15
0
370
48
45
@Tiger7x 500m2 LA CÀ 2013 37tr/m2 (suy từ CÂY TRÂM )
Cuối 2014 tăng 10% -> 41 tr
-> 41 x 360 =14,4 tỷ sát giá họ chào anh 14,5 tỷ vào 2014
Giờ 37 x 1,22 =45,14 tr/m2 là dt lớn .Mà giờ ng ta đâu chịu bán theo giá dt lớn
Dt nhỏ chắc 56 tr/m2 ,chưa đọc báo lại

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Tiger7x and LeeNgoc
Status
Không mở trả lời sau này.