Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
2/3/14
12.223
128.227
113
Ok với bác. Nếu nói theo đúng bài bản, sách vở thì phải đúng như thế. Tuy nhiên mình nói trên đây theo kiểu rút gon để hiểu nhanh, bỏ qua các chênh lệch có giá trị nhỏ. Còn nếu theo cách phân tích chính xác thì phải viết theo dạng một bài luận, có đầu đuôi, có nguồn số liệu cụ thể, tham khảo trích dẫn ở đâu của ai....thì mình đâu có thời gian rảnh để chia sẽ trên os theo dạng đó được vì rất mất thời gian.
Ngay cả mình đầu tư bây giờ cũng cần tham khảo nhiều nguồn thông tin, mỗi người có cách phán đoán khác nhau và mục đích đầu tư riêng phù hợp với từng người, phần thông tin quá khứ là một nguồn quan trọng, cộng với xu hướng dự báo khu nào tăng ít, khu nào tăng nhiều....mà đẫ phán đoán thì đúng ít, đúng nhiều hay sai biệt là điều đương nhiên.
Đôi khi mình cần tham khảo ý kiến hay thông tin từ một ai đó có kinh nghiệm chẳng hạn, vì là miễn phí nên họ rất ngắn gọn, còn chi tiết đúng sai thì người tham khảo cần vó dữ liệu riêng.
Cái thớt em mở với mục đích giúp cho một số bạn trẻ chưa có nhiều thông tin, thẫm chí còn rất nhỏ trong các chu kỳ biến động của bđs trước đây, có được các dữ liệu thực gần đúng trong quá khứ khi muốn tham khảo. Còn những người như anh em có kinh nghiệm trên os thì nó ít hoặc không có giá trị tham khảo.
Bởi thế em mới mời các bác chia sẽ các câu chuyện của chính mình.
View attachment 424687
Ý của bác rất hay và hữu ích, mình chỉ comment cách tính chút thôi, nếu như muốn nói là so sánh các kênh như bác viết. Còn mình biết vẫn nhiều người có thói quen quy ra vàng hay đô.

Giờ đô là 22 nên trong cùng khoảng thời gian tăng khoảng 1.5 lần.

Vàng năm 99 không biết bao nhiêu, chắc 4-5 tr, giờ 35 tr là được 7 lần.

BĐS cùng thời kỳ nếu trúng phải được 20-50 lần.

Cái này cũng đúng trên thế giới. Dài hạn thì tỷ suất lợi nhuận của BĐS vẫn là số 1.

Tập Lái
31/1/15
0
370
48
45
Giữa 2013 em cũng chinh chiến trong 20 tháng đật đại bản doanh tại khu Lê Văn Thọ, gần khu làng hoa và thu khá bộn thóc. Sẽ chia sẽ trong các câu chuyện tiếp theo
Bạn lướt nên nhầm :M chỉ mua 2 lần thôi ,còn là a,e,mẹ m mua để ở,để dành.
M ở Cây Trâm,sát UBND P8
2013 đóng băng mà bác kiếm dc ,sốc thiệt.
1h khuya buồn ngủ ,dù đã sửa nên có sai sót gì các bác bỏ qua

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Tiger7x
Hạng F
2/3/14
12.223
128.227
113
Lúc T đặt "đại bản doanh" tại LVT, hàng ngày hay cà kê khu cafe Cây Trâm, hay ngồi cái quán Bicoffe gần nhà bác đó. Tháng 1/2015 em bán nên trở về nhà cũ bên quận 12, nhưng cũng thường qua CT cafe, không chừng biết mặt nhau. Khoảng thời gian đó dọc CT cũng có nhiều nhà MT Cây Trâm thơm phức mà vốn ít nên bắt cài này thì bỏ kèo khác.
Bác Tiger7x nhiều kinh nghiệm quá, hôm nào mời bác cafe học hỏi kinh nghiệm của bác và xin ý kiến của bác cho giải pháp bất động sản của em :D

• Like
Reactions: Tiger7x
Tập Lái
31/1/15
0
370
48
45
Mỗi vụ bác kể gọn mới đỡ cực
So vàng thì mua sau 2004 hầu hết lỗ
Bác chủ tính giá đất mới đơn giản hệ quy chiếu
th ?-2002 ,bác chủ mua 260 tr mới xây gs -> 72 tr nhà ->188 tr đất.
?-2013 bán dc 1150 - nhà 40x(1,7+1,3)=1007 đất
1007/188=5,36 lần
À mà 60 tr đầu 2003 mua đất ~ 320 tr giờ nhé

47 tr -> 1007 tr chứ 0 là 1200 tr
Giờ hết siêu lãi rồi vì giá qua 4 lần sốt rồi ,cao quá.Giờ Tăng ì ạch -> đỉnh gần rồi ->đóng băng dài à ->bđs thu dc tiền thuê mới an toàn ,còn lại nhiều khi thua gửi NH :3dcuoi:

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
2/3/14
12.223
128.227
113
Em là tép rêu thôi bác Chôn nì, năm 1993 mình lên SG với chiếc xe đạp và đôi dép tổ ong nên không thấm thía gì với các bác kì cựu SG hay nặng thóc lúa như các bác HN vào.
Nói vụ cafe mới nhớ, sao group mình đầu năm không ofline cafe đi, bác @DKH cũng mong và muốc ngồi chổ nào ngắm toàn cảnh Sala được nên Tiger đề nghị Cafe tầng 51 Bitexco! Bác AT năm chổ cũng mong cafe ofline lắm lắm luôn
Bác là hổ chứ tép gì. :D

Hôm nào rảnh mình off riêng với bác mới nói chuyện nhiều và học hỏi được.

Hạng C
22/2/11
542
7.361
93
Sài Gòn
Ngon đó mợ, 2 tháng 20% !

Khoảng năm 2003 em mua 1 miếng 5*30 mặt tiền đường chính của 1 xã xa lắc trên Lâm Đồng giá 18 triệu. 1 năm sau em bán được 70 triệu. Đó là phi vụ lời nhất của em dù lúc đó chả biết gì (thậm chí còn khg nhớ nổi tên xã đó), số tiền cũng quá nhỏ, mẹ chỉ đâu mua đó.
Giờ mình biết tính hơn thì đụng đâu cũng sợ. Lời cũng ít hơn :D

Hạng C
6/4/13
878
308
63
Thớt hay quá bác Tiger7x.
Xem những kinh nghiệm của bác và bác Mot thoi de nho và những bác-mợ khác (theo thời điểm quá khứ) thật bổ ích. Nó phần nào minh họa cho biểu đồ giá của từng khu vực và thời điểm từ trước đến nay.
Hi vọng được xem tiếp nhiều chia sẻ khác.
Thích suy nghĩ của bác "chia sẻ để những ai đang và sắp mua nhà hiện nay mà chưa có kinh nghiệm như bác 15-20 năm trước tham khảo".
Cám ơn chủ đề và chia sẻ bổ ích của bác.

20/3/15
398
3.482
93
Khoảng năm 2003 em mua 1 miếng 5*30 mặt tiền đường chính của 1 xã xa lắc trên Lâm Đồng giá 18 triệu. 1 năm sau em bán được 70 triệu. Đó là phi vụ lời nhất của em dù lúc đó chả biết gì (thậm chí còn khg nhớ nổi tên xã đó), số tiền cũng quá nhỏ, mẹ chỉ đâu mua đó.
Giờ mình biết tính hơn thì đụng đâu cũng sợ. Lời cũng ít hơn :D
Lúc trước thiên hạ mua đại chứ đâu có tính toán như giờ. Vậy mà lời khủng long luôn, giơ thì tính trước tính sau, tìm đủ thứ thông tin cũng chưa chắc vì thiên hạ giờ ai cũng khôn hết. Ai cũng tính...

một câu chuyện gàn giống bác chủ kể.
phèo có người quen lúc xưa có 5 chỉ vàng, nó mua chiếc xe honda 78 hết toi 3 chỉ, còn 2 chỉ mua đaij miếng đất, giờ miếng đất đó trị giá trên 1,5 tỏi, chiếc cối 78 thì củ mèm bán đuoc có 2 trẹo hai năm trước.

Status
Không mở trả lời sau này.