Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
22/2/11
542
7.361
93
Sài Gòn
Lúc trước thiên hạ mua đại chứ đâu có tính toán như giờ. Vậy mà lời khủng long luôn, giơ thì tính trước tính sau, tìm đủ thứ thông tin cũng chưa chắc vì thiên hạ giờ ai cũng khôn hết. Ai cũng tính...

một câu chuyện gàn giống bác chủ kể.
phèo có người quen lúc xưa có 5 chỉ vàng, nó mua chiếc xe honda 78 hết toi 3 chỉ, còn 2 chỉ mua đaij miếng đất, giờ miếng đất đó trị giá trên 1,5 tỏi, chiếc cối 78 thì củ mèm bán đuoc có 2 trẹo hai năm trước.

hôm bữa thấy ox em than với bạn trên FB: "Mười mấy năm trước có 7 cây vàng xách đi mua chiếc Rim, còn thằng bạn đi mua ao rau muống đường Trần Não bây giờ...". Giờ ox em đã sửa sai, có tiền không mua Rim mà mua hẳn xe hơi cho vợ chạy :3dcuoi: còn đất thì hỏng quan tâm.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
6/4/13
878
308
63
Thật thú vị khi khởi đầu mua BĐS đầu tiên trong đời năm 2003 trùng với mợ Selene và trùng địa điểm Q12 - Nguyễn Ảnh Thủ với bác Tiger7X.

Em góp câu chuyện của em. (Hóng hoài của các bác các mợ cũng kỳ, em cũng xin góp chuyện của mình - mặc dù em không phải dân đầu tư BĐS. Hihi.).

Năm 2003 sau những năm đầu đi làm. Dân tỉnh lẻ nên mong muốn kiếm mảnh đất cắm dùi.
Đọc quảng cáo trên báo Tuổi Trẻ thấy quảng cáo dự án (nói dự án cho vui chứ nó như mấy anh phân lô nhỏ lẻ bây giờ) ở tít Hương lộ 80B-Nguyễn Ảnh Thủ.
Chạy xống xem thấy hỡi ôi, quảng cáo là dự án mà thật ra nó là đám ruộng, họ ủi làm 1 con đường nhửa ở giữa rồi phân lô ra bán. Chưa có ai ở - Giá 2,5tr/m2.
Thời điểm đó hình như vừa sốt đất nên giá nó cao như thế.
Thất vọng, quanh quẩn khu đó hỏi thăm thì "may mắn" gặp ngay một anh chủ đất khác cũng có "dự án" tương tự như vậy. Nhưng đất đã thành hình rõ ràng, nhiều nhà đã xây ở.

Chị chủ lấy cho xem bản vẽ qui hoạch hoành tráng. Trời ạ, lần đầu tiên được xem bản vẽ to đùng có KTS trưởng đóng dấu đỏ chót, sổ đỏ hẳn hoi. Em chọn ngay miếng mặt tiền rạch Trần Quang Cơ (có vẽ du thuyền. Hèhè - thật ra là 1 con kênh thiếu nước ô nhiễm) đường rất rộng. Giá chỉ 2,1tr/m2. Diện tích 5x22m.

Về nhà nhờ anh chị cho mượn và vay ngân hàng thêm làm ngay mảnh đất này với biết bao kì vọng và hân hoan. Cũng may anh chủ đất cũng tốt. Em giao hết tiền cho họ, đến hôm làm giấy tờ đóng thuế gọi họ ra đóng thuế giùm luôn. Một giao dịch đầu đời trọn vẹn.

Sau đó mới biết mình lúa, con kênh đó là kênh thoát nước của KCN ô nhiễm quá chừng và không có nước. Và giá đó là khá đắt vì mới vừa sốt năm 2002.
Dọc kênh người ta chiếm làm chuồng gà nhếch nhác.

Nhưng thôi kệ, mua được đất mặt tiền (trong qui hoạch) là tốt rồi. Kì vọng là sẽ xây nhà ở luôn.
Lâu lâu đi xem đất (thật là xa, lúc đó ở trọ Phú Nhuận) nhưng nhủ thầm - có xa bao nhiêu đâu. Hihi.

Sau này lấy vợ, bà xã chê quá nên bán vào năm 2009 với giá 680 triệu.
Cũng chả lời bao nhiêu nhưng cũng vui vì có nhiều kỷ niệm.

Tập Lái
31/1/15
0
370
48
45
Nền LH GV em chỉ có 1 dữ liệu ng ta trả nền mẹ em đầu sốt + 1 cuối biết tg sốt rồi suy ra từng thời điểm,kể cả đỉnh.Đã kiểm tra =1 nền khác trong khu ( biết tận mãi sau này ) thì khớp
Mấy chỗ khác gần y vậy
LVT suy ra từ nền LHGV cũng tính liều,thiếu sót các bác chỉnh nhé
KS chắc thuộc khúc từ QT vô đg 13 p11,mũi tàu .S nhỏ 56 tr -> 46 tr/m2 2013 ( LH tăng 2x% từ 2013 )
3m5~85% ,DO NỞ HẬU THẲNG hình thang 4m1
CHẮC cho 90% ( vẫn thua 3m7) -> 0,9x46=41,4
-> đất 87x41,4 + 4/10 x 41,4 x 3,5 x7 lộ giới 4/10 thôi ~ 3602+405~ 4.000 tr
Từ đó vô đg số 3,p9 chắc 42 tr/m2
Nhà
4m2 ban công x 6 x 5,8 + 79 m2 x 7l x 5,8 + 24,5x 2 c4 lg=139 +3207+ 49~ 3.396 tr
Tổng 7396 tr .Biên độ tùy đè giá nhà + -100tr.
mua 7,4 tỷ SẼ LỜI DC 880 TR -> bác mua 6,88 tỷ ,nếu lúc bán qua mg - 80 tr mg thì 6,8 tỷ
Tóm lại 6,75-6,85 vì biết đâu bác bán dc cho ng sộp

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: LeeNgoc and Tiger7x
Hạng C
22/2/11
542
7.361
93
Sài Gòn
Thật thú vị khi khởi đầu mua BĐS đầu tiên trong đời năm 2003 trùng với mợ Selene và trùng địa điểm Q12 - Nguyễn Ảnh Thủ với bác Tiger7X.

Em góp câu chuyện của em. (Hóng hoài của các bác các mợ cũng kỳ, em cũng xin góp chuyện của mình - mặc dù em không phải dân đầu tư BĐS. Hihi.).

Năm 2003 sau những năm đầu đi làm. Dân tỉnh lẻ nên mong muốn kiếm mảnh đất cắm dùi.
Đọc quảng cáo trên báo Tuổi Trẻ thấy quảng cáo dự án (nói dự án cho vui chứ nó như mấy anh phân lô nhỏ lẻ bây giờ) ở tít Hương lộ 80B-Nguyễn Ảnh Thủ.
Chạy xống xem thấy hỡi ôi, quảng cáo là dự án mà thật ra nó là đám ruộng, họ ủi làm 1 con đường nhửa ở giữa rồi phân lô ra bán. Chưa có ai ở - Giá 2,5tr/m2.
Thời điểm đó hình như vừa sốt đất nên giá nó cao như thế.
Thất vọng, quanh quẩn khu đó hỏi thăm thì "may mắn" gặp ngay một anh chủ đất khác cũng có "dự án" tương tự như vậy. Nhưng đất đã thành hình rõ ràng, nhiều nhà đã xây ở.

Chị chủ lấy cho xem bản vẽ qui hoạch hoành tráng. Trời ạ, lần đầu tiên được xem bản vẽ to đùng có KTS trưởng đóng dấu đỏ chót, sổ đỏ hẳn hoi. Em chọn ngay miếng mặt tiền rạch Trần Quang Cơ (có vẽ du thuyền. Hèhè - thật ra là 1 con kênh thiếu nước ô nhiễm) đường rất rộng. Giá chỉ 2,1tr/m2. Diện tích 5x22m.

Về nhà nhờ anh chị cho mượn và vay ngân hàng thêm làm ngay mảnh đất này với biết bao kì vọng và hân hoan. Cũng may anh chủ đất cũng tốt. Em giao hết tiền cho họ, đến hôm làm giấy tờ đóng thuế gọi họ ra đóng thuế giùm luôn. Một giao dịch đầu đời trọn vẹn.

Sau đó mới biết mình lúa, con kênh đó là kênh thoát nước của KCN ô nhiễm quá chừng và không có nước. Và giá đó là khá đắt vì mới vừa sốt năm 2002.
Dọc kênh người ta chiếm làm chuồng gà nhếch nhác.

Nhưng thôi kệ, mua được đất mặt tiền (trong qui hoạch) là tốt rồi. Kì vọng là sẽ xây nhà ở luôn.
Lâu lâu đi xem đất (thật là xa, lúc đó ở trọ Phú Nhuận) nhưng nhủ thầm - có xa bao nhiêu đâu. Hihi.

Sau này lấy vợ, bà xã chê quá nên bán vào năm 2009 với giá 680 triệu.
Cũng chả lời bao nhiêu nhưng cũng vui vì có nhiều kỷ niệm.
hihi... sao có một thời cứ như là hết đất tới nơi... được ai mách chỗ nào để mua là mừng lắm.

• Like
Reactions: Tiger7x
Tập Lái
31/1/15
0
370
48
45
Mới coi báo để tính giá MT LVT xong ,phù ,mệt quá
Bác chủ hẻm q12 2002 đó mấy m thực tế ? Giờ thì ?
Các bác thêm hẻm rộng mấy m thực tế ? 99,9% rồi thêm xí nhé

• Like
Reactions: Tiger7x
Hạng C
6/4/13
878
308
63
Bác Minh quân còn mua được đất trước khi lấy vợ là ngon rồi.
Haha. Ngon gì đâu mợ.
Mỗi lần chở "bả" đi khoe và "thăm đất" bằng con xe cà tàng thì y như rằng về "bả" không dzui. Cứ xúi bán hoài. Hehe.
Mà thiệt, phụ nữ nhìn thực tế hơn. Miếng đất gì mà vừa xa, vừa nằm ở cái vị trí "xấu hoắc".
Nhưng thôi kệ, niềm tự hào của em. Hehe.

Hạng C
22/2/11
542
7.361
93
Sài Gòn
Yêu...dại khờ mà mợ.
Nhưng cái cảm giác lúc đó....thiệt là Yomost. Cái mà giờ khó tìm lại được. Hehe.
Happy new year mợ.
hôm qua em cùng đồng bọn Vista Verde và Masteri chạy xuống khu Gia Hòa và chạy thử đường ĐXH mới. Đến khúc Phước Bình cũng ngó quanh quất coi có thấy bác đang lang thang ăn bún bò đâu đó không. :D. Khu ĐXH trước GH em thấy có vẻ tấp nập hơn (người đi lại đông hơn, nhiều hàng quán hơn) hồi trước rồi thì phải, hay do đường làm xong nên người ta đi lại nhiều?

Đi qua tụi em xuýt xoa, Hoàng Anh Minh Tuấn tầm 2013 cũng chừng 11tr/m2, mà có bác nào trong OS vạch rõ những điểm thiếu an toàn về pháp lý của dự án này... nên một số bà con cũng run... giờ quay lại thì ... :(

Hạng C
6/4/13
878
308
63
Do đất quá xa. Để dành.
Để lấy vợ có chỗ ở, em đánh liều mua căn hộ ở Tân Phú giữa năm 2006 (Chung cư KCNTB không thang máy 4 tầng) 72m2 lầu trên cùng.
Căn hộ mới đã giao nhà 2 năm, anh chị chủ để không - chưa ở.
Giá lúc đó là 320 triệu. Giá gốc anh chị mua 230 triệu.

2 vợ chồng chỉ có tiền mặt 20triệu. Vay 300 triệu thế chấp bằng miếng đất Q12.
Ở 2 năm mới có sổ hồng, bán lại năm cuối 2008 giá 570 triệu. Tiền lãi ngân hàng phải trả khoảng 35 triệu.

Status
Không mở trả lời sau này.