Tập Lái
6/3/11
20
5
3
Các bác cho em hoi ti:
con mon 2.5 cua em, ghe lai ben tai không chạy lên chạy xuống được, em đem ra gẩge gan nhà, kết luận motor bị hư, phải vô hãng mới được.
VẬy nếu vô hãng thì chi phí thay motor khoang bi nhieu vay cac bac, con neu sua thi co cho nao cac bac chỉ cho em voi
cam on cac bac

Hạng D
3/3/08
2.180
36
48
48
Vương Quốc Campuchia
sonhung nói:
Các bác cho em hoi ti:
con mon 2.5 cua em, ghe lai ben tai không chạy lên chạy xuống được, em đem ra gẩge gan nhà, kết luận motor bị hư, phải vô hãng mới được.
VẬy nếu vô hãng thì chi phí thay motor khoang bi nhieu vay cac bac, con neu sua thi co cho nao cac bac chỉ cho em voi
cam on cac bac

Moto rất khó hỏng, đa số hỏng nhong nhựa. Bác tháo ghế ra lấy bình câu điện trực tiếp từng moto sẽ rõ.

Tập Lái
6/3/11
20
5
3
Cảm ơn bác huy luong. Vay em nen dem xe di dau kiem tra thi tot vay bac, bac chi giup em voi.

Hạng D
29/11/04
1.821
14.944
113
Các bác ơi cho em hỏi làm sao kiểm tra cái báo cài dây an toàn của ghế phụ ạ? Em cứ tưởng nó chỉ cảnh báo cài dây an toàn cho ghế tài nên vợ em nó ngồi ghế phụ em toàn phải cảnh báo bằng cơm thôi ạ. Trưa nay ngồi lề đường đợi vợ lại lấy cuốn hướng dẫn ra đọc mới thấy là nếu không gài dây ghế phụ nó cũng báo, vậy mà xe em nó không báo. Em thử gài dây ghế phụ mà không có ngừoi ngồi, theo cuốn hướng dẫn thì làm như vậy đèn báo không kích hoạt túi khí ghế phụ sẽ sáng lên nhưng đèn cũng không sáng. Hay là cái tiếp điểm chổ chốt dây an toàn ghế phụ em tèo rồi ạ ?!
Hay là do chủ trước đã tắt tính năng cảnh báo cài dây an toàn ghế phụ ?!
Em hỏi kỹ vì cũng lo cho vợ em, nói gỡ chằng may mà tai nạn nó xảy ra, xe nó cứ tưởng trên ghế phụ không có người ngồi và nó không thèm bung túi khí ghế phụ thì em buồn lắm á.

.....
Em hỏi thêm là cái lọc gió máy lạnh nó nằm ở chỗ nào ạ. Em cố tháo cái nắp hộp để tài liệu bên tài ra để tìm mà tháo hoài không ra được cái nắp đó. Máy lạnh em lâu lâu tự nhiên nó thổi ra 1 luồng mùi hôi khó chịu lắm (làm hôm mới lấy xe về chở mấy anh em đi cứ tưởng tên nào làm bậy !!!)
Với lại cái lọc gió cabin (lấy gió ngoài vào) nó nằm chỗ nào luôn để em mở ra vệ sinh xem sao.

Last edited by a moderator:
Hạng D
3/3/08
2.180
36
48
48
Vương Quốc Campuchia
shpy nói:
Các bác ơi cho em hỏi làm sao <span style=""color: #ff0000;"">kiểm tra cái báo cài dây an toàn của ghế phụ </span>ạ? Em cứ tưởng nó chỉ cảnh báo cài dây an toàn cho ghế tài nên vợ em nó ngồi ghế phụ em toàn phải cảnh báo bằng cơm thôi ạ. Trưa nay ngồi lề đường đợi vợ lại lấy cuốn hướng dẫn ra đọc mới thấy là nếu không gài dây ghế phụ nó cũng báo, vậy mà xe em nó không báo. Em thử gài dây ghế phụ mà không có ngừoi ngồi, theo cuốn hướng dẫn thì làm như vậy đèn báo không kích hoạt túi khí ghế phụ sẽ sáng lên nhưng đèn cũng không sáng. Hay là cái tiếp điểm chổ chốt dây an toàn ghế phụ em tèo rồi ạ ?!
Hay là do chủ trước đã tắt tính năng cảnh báo cài dây an toàn ghế phụ ?!
Em hỏi kỹ vì cũng lo cho vợ em, nói gỡ chằng may mà tai nạn nó xảy ra, xe nó cứ tưởng trên ghế phụ không có người ngồi và nó không thèm bung túi khí ghế phụ thì em buồn lắm á.

.....
Em hỏi thêm là cái lọc gió máy lạnh nó nằm ở chỗ nào ạ. Em cố tháo cái nắp hộp để tài liệu bên tài ra để tìm mà tháo hoài không ra được cái nắp đó. Máy lạnh em lâu lâu tự nhiên nó thổi ra 1 luồng mùi hôi khó chịu lắm (làm hôm mới lấy xe về chở mấy anh em đi cứ tưởng tên nào làm bậy !!!)
Với lại cái lọc gió cabin (lấy gió ngoài vào) nó nằm chỗ nào luôn để em mở ra vệ sinh xem sao.
Mondeo 2.5 không có cảnh báo thắt dây an toàn ở ghế phụ. Chỉ có cảnh báo ghế tài thôi. Nhưng mình có thể "đánh lừa" được bằng cách nổ máy, gắn dây vô, tháo ra là im re.:D
Còn lọc giá cabin của Mondeo em không biết nơi mô. Máy lạnh có mùi hôi có thể bác ấn nhằm nút lấy gió ngoài.(mùi hôi từ khoang máy bay vào)

Hạng D
29/11/04
1.821
14.944
113
huyluong nói:
Mondeo 2.5 không có cảnh báo thắt dây an toàn ở ghế phụ. Chỉ có cảnh báo ghế tài thôi. Nhưng mình có thể "đánh lừa" được bằng cách nổ máy, gắn dây vô, tháo ra là im re.:D
Còn lọc giá cabin của Mondeo em không biết nơi mô. Máy lạnh có mùi hôi có thể bác ấn nhằm nút lấy gió ngoài.(mùi hôi từ khoang máy bay vào)
Ơ, em đọc trong cuốn hướng dẫn nó có nói đến việc cảnh báo thắt dây an toàn bên ghế phụ mà. Trang 106 nó ghi đại loại là : khi xe chạy trên 7kmh thì đèn cảnh báo thắt dây an toàn sẽ bật sáng và chuông báo sẽ kêu nếu ghế tài hoặc ghế phụ không thắt đai an toàn. Chuông sẽ kêu trong vòng 10 phút, đèn cảnh báo sẽ không tắt cho đến khi người lái xe và hành khách thắt đai an toàn.

Và ở trang 113 nó có ghi: nếu ghế hành khách phía trước (ghế phụ)không có người ngồi hoặc có đặt một vật rất nhẹ lên trên và lưỡi cài dây an toàn được cài vào ổ khóa đai, đèn báo ngắt túi khí sẽ sáng và túi khí phía trước của hành khách sẽ không bị nổ.
=> em đã test như vậy nhưng cái đèn không sáng => có thể cái công tắt bên trong cái khóa dây an toàn của ghế phụ em có vấn đề => lo ngại về vụ túi khí cho ghế phụ.

Còn về vụ máy lạnh. Em nghi ngờ do cái lọa vì em không lấy gió ngoài mà. Tuy nhiên đôi lúc không lấy gió ngoài nhưng lại nghe mùi của bên ngoài !!! Nhưng mà cái mùi lâu lâu lặp lại thì không thay đổi và hôm nào không bị thì thôi, hôm nào bị thì cứ khoảng 1 thời gian nhất định (trong hành trình chạy liên tục) thì nó lại thổi ra trong vòng vài giây. Bác có thể hướng dẫn em tháo cái nắp hộp đựng tài liệu ra kôhng. SAo em mở ra rồi nắp lôi ra nó không ra như là cái nắp hộp nhỏ bên trái (lôi ra để kiểm tra cầu chì). Một số xe thì bộ lọcn ó lằm trong đó nên em muốn tháo ra tìm thử.

Hạng D
29/11/04
1.821
14.944
113
Ôi, bác nào giải đáp giúp em mấy cái trên với.
Em hỏi thêm 1 cái luôn: em thấy trong sổ hướng dẫn nói thay dầu hộp số 8.8 Lít (khoảng đó, em bỏ sổ trên xe nên quên rồi), sao hôm rồi vào Ford thay tới 12 Lít. Có hại gì không ạ ?!

LC
Tập Lái
12/7/11
36
0
6
45
@ Bác Huy Lương, xe em Mon 2.5, 2003 hiện cũng bị lỗi không chỉnh ghế tài phụ được. Em vừa tháo ghế và motor ra thì phát hiện 2 chổi than khá mòn (em mở motor ra để kiểm tra). Kích thử bên ngoài thì motor chạy ngon nhưng khi gắn váo ghế và cố định ghế thì lại ko chỉnh ghế được. Em đoán chổi than mòn quá nên tiếp xúc không ổn định, không biết có chính xác không. Bác có kinh nghiệm xin chỉ em nhé. Bác biết chổ nào bán loại chổi than phù hợp không, giúp em nhé. Tks Bác.
Trân trọng.