Hạng D
3/3/08
2.180
36
48
48
Vương Quốc Campuchia
LC nói:
@ Bác Huy Lương, xe em Mon 2.5, 2003 hiện cũng bị lỗi không chỉnh ghế tài phụ được. Em vừa tháo ghế và motor ra thì phát hiện 2 chổi than khá mòn (em mở motor ra để kiểm tra). Kích thử bên ngoài thì motor chạy ngon nhưng khi gắn váo ghế và cố định ghế thì lại ko chỉnh ghế được. Em đoán chổi than mòn quá nên tiếp xúc không ổn định, không biết có chính xác không. Bác có kinh nghiệm xin chỉ em nhé. Bác biết chổ nào bán loại chổi than phù hợp không, giúp em nhé. Tks Bác.
Trân trọng.

Bác tháo 2 moto bên ghế phụ đem qua, 2 cái hỏng đem qua ghế phụ sửa sau. Chủ yếu mình sử dụng ghế tài, ghế phụ bỏ luôn cũng được.;)
Em đoán bánh răng bằn gnhu75a bên trong bị mòn vài răng nên lúc chạy lúc không,đôi khi bị kẹt không chạy nữa (mặc dù tháo ra vẫn chạy tốt do không tải đường ray.)

Hạng D
29/11/04
1.821
14.945
113
Em tìm được cái soft hướng dẫn sửa chữa xe Ford rồi. Hơi cũ 1 tí ti như nó có cả xe em (cho Mondeo từ 2001 -2007, có thể bị tay lái nghịch nhưng vẫn đọc hiểu nha). File torent, load về burn ra địa rồi íntall. Đã test không chạy trên Win 7, chỉ chạy XP (may mà máy em có cài máy ảo có XP)
Tài liệu kỹ thuật nên hơi khó hiểu và khó dùng 1 chút như đọc 1 buổi là quen thôi à.
https://torrents.thepirat..._K.4922665.TPB.torrent

PS: cái này cho nhiều xe lắm. Hình như có cả Focus, Fiesta ...

Last edited by a moderator:
T90
Tập Lái
21/7/11
29
1
8
Các bác cho em hỏi số là em chuẩn bị rướt 1 em Mondeo 2.5 đời 2005 về, em nó có 3 màn hình, nhưng em không biết nó có GPS built-in kg? nếu kg thì mình lắp thêm 1 cái Vietmap nữa, hay độ thêm cái gì ha các Bác. Cám ơn nhiều.

T90
Tập Lái
21/7/11
29
1
8
Chờ hoài hổng có bác nào giúp mình trả lời vụ GPS trên Mon 2.5 2005 hết. PLSSSSSSSSSSSS

Hạng B2
7/1/11
183
103
28
T90 nói:
Chờ hoài hổng có bác nào giúp mình trả lời vụ GPS trên Mon 2.5 2005 hết. PLSSSSSSSSSSSS

Màn hình của Mondeo 2005 chỉ có chức năng xem DVD thôi, không có tích hợp GPS nên pác không thể sử dụng chức năng này được.

T90
Tập Lái
21/7/11
29
1
8
Cám ơn bác O2. Vậy nếu muốn có GPS mình có mấy cách nào khác ngoài cách lắp thêm 1 bộ của Vietmap ha bác? Vì xem ra lắp thêm vầy không được đẹp lắm, hơi rười rà dây nhợ.

Hạng B2
7/1/11
183
103
28
T90 nói:
Cám ơn bác O2. Vậy nếu muốn có GPS mình có mấy cách nào khác ngoài cách lắp thêm 1 bộ của Vietmap ha bác? Vì xem ra lắp thêm vầy không được đẹp lắm, hơi rười rà dây nhợ.

Pác ra ngoài độ 1 màn hình có tích hợp GPS và Vietmap len la ok. Giá giờ cũng ko rát lắm đâu

Hạng C
30/1/07
898
34
28
Bác nào hỏi cái lọc gió máy lạnh, cái đó vị trí ở phía bên phụ, bên trên hộc đồ, nhưng tháo ra từ bên ngoài, lật nắp cabô lên, nó nằm phía dưới kính lái, là 1 tấm dài khoảng 50 cm, rộng 10cm, dầy 3cm, mua trong hãng hết 400-500k.

Lọc gió nằm trong hộp phía trong bình ắc quy, đời 2003 có 3 cái vít. Thỉnh thoảng khi rửa xe bác mở nắp hộ, tháo ra xịt bụi cũng tốt.

Tiến lùi của ghế lái có 1 trục vít me, ở đầu có gắn 1 bánh xe nho nhỏ, hình trụ, cỡ bằng cái hạt sen. Hãng làm bằng nhựa, lâu ngày nó mòn, thay bằng 1 cái bằng đồng sẽ ok. Ở HN có vài gara có sẵn cái bánh răng đó.

Hạng C
30/1/07
898
34
28
Camry 2.2 nói:
Bác Petrol cho em hỏi Mondeo 2.3 thì nên thay dầu máy loại nào? Em định lần tới sẽ thay dầu tốt ở ngoài cho vợ 2 hài lòng chứ dầu trong đại lý toàn Motorcraft có vẻ chất lượng ko cao. Ngoài ra bác tư vấn về dầu phanh, dầu hộp số nữa ạ.

Bác Hưng sao lại hỏi về Mon 2003 thế? Con 2009 đâu rồi?

Em nghe nói dầu máy thay loại tương thích là ok, mà dầu máy loại nào làm chẳng phù hợp (căn cứ mấy thông số theo hướng dẫn sử dụng).

Dầu hộp số theo sách thì 1 vạn phải kiểm tra/thay, dầu phanh em không nhớ, bác cứ tra cuốn Manual mà theo thôi.