T90
Tập Lái
21/7/11
29
1
8
Mình cũng chạy như vậy nhưng không thể nào rút xuống được, trước đây chạy con Mer C180 mình từng chạy dc 6.6L/100km đường trường. Hình như bác ở Bến Tre? 2 tuần nữa mình có dịp xuống đó, hy vọng có thời gian cà phê giao lưu với bác.

Tập Lái
12/11/11
44
1
0
huyluong nói:
fit nói:
@ bác Huyluong: xe em thay lọc gió thấy chạy bốc hơn hẳn, nhưng em đang băn khoăn muốn hỏi bác về cái bugi, em thấy bugi theo xe toàn là platium là chuẩn của xe, em định thay loại iridium vì tìm hiểu thấy nó cải thiện chế độ đốt xăng, lửa đánh đều và ổn định hơn. Em thấy bác dùng rồi nên muốn hỏi xem cảm nhận của bác sau khi thay như thế nào? Xăng có tiết kiệm hơn không? Máy chạy có bốc hơn không?
Xe em hôm thứ 2 vừa rồi em đo thử chỉ hết chạy hết 174,000đồng/100km, quãng đường có 50km chạy tốc độ trung bình trên 80km/h, còn 50km còn lại tốc độ trung bình >50km/h

Thay lọc gió và 6 bugi iridum em chạy thấy xe bốc rõ rệt và có hao xăng hơn nhưng không đáng kể. Vì nào giờ em chạy gần hết bình là châm đầy đi tiếp thui hà.:D
Mondeo 2.5 V6 em chạy AT suốt bình quân 11l/100km đường hỗn hợp.
Ý ý cái vụ buji mấy Bác cho em can. Đừng nên sử dụng buji chợ dù la platium hay urium gì đó. Vì động cơ ford có cái đặc biệt tỉ số nén và nhiệt độ buồng cháy khá cao nên chỉ được sử dụng 1 hay 2 loại buji mà nhà sản xuất cho phép phù hợp với loại động cơ đó. nếu dùng buji khác thời gian đầu chạy rất tốt nhưng sau 1 hoặc 2k kM thì sẽ có hiện tượng lỳ, tăng tốc giật cục và nặng hơn sẽ bị nứt buji, hỏng bôbin. Tốt nhất nên dùng buji hãng ko đắt hơn là bao mà yên tâm bon bon , em ném bậy bạ có gì các bác thong cảm nhé.

Hạng C
31/7/09
516
921
93
em mới chạy mondeo 2005 thấy máy lạnh bên tài ít lạnh hơn bên phụ, các bác có thấy vậy không !? xe em chủ trước đã thay dàn lạnh rồi, hàng chính hãng !! có khi nào em tiếp bước hay không ?
p/s: gạt nước trước em bị hư cái đầu nối gữa lưỡi gạt nước và thanh gạt (cái đầu có kích thước bằng ngón chân cái ) lười ra Ford quá, bác cho biết mua ở đâu không !? thanks các bác trước.

Hạng C
30/1/07
898
34
28
huyluong nói:
T90 nói:
Xe bác Huyluong vậy là ít hao rồi. Xe mình đi đường hỗn hợp mà phải vào khoảng 13l/100km đi đường trường thì khoản 12L/100km. Bác có cách gì chỉ giáo với.
Em chạy vòng tua luôn <=2000. Chân ga từ tốn và lợi dụng trớn nhiều, ít thắng (cái này do em quen và em gan.hihi).
Em toàn chạy +/- (vì AT vòng tua thường xấp xỉ 2k), đường kết hợp, rất ít khi bị kẹt xe thì đồng hồ báo cỡ 11l. Bác Huyluong chạy lụa thật.

cfc
Hạng B2
22/12/11
103
0
16
em thấy mondeo hay bị lỗi ghế tài không chạy lên chạy xuống được nhỉ. Về lỗi này, như 1 bác trong đây đã nói, đó là do miếng cao su ở trên ray lâu ngày bị hỏng, dẫn đến kẹt ray (miếng cao su có tác dụng làm cho êm). Em thấy thằng bạn em khắc phục lỗi này bằng cách cắt bỏ luôn 2 miếng sắt kẹp su, sau đó nó cắt 1 miếng da hoặc miếng cao su rồi dán vào con ốc chặn của ray, thế là dùng ok. Không biết cách này có vấn đề gì không các bác nhỉ?
À, các bác cho hỏi:
1. Gương hậu Mondeo mở không hết, còn 1 chút nữa thì rơ rơ, phải dùng tay đẩy. Có cách nào khắc phục không các bác?
2. Khi dừng xe, cửa sau bên tài không mở được nếu của trước của tài chưa mở. Em thấy cái này cũng rất hay, không biết xe các bác có vậy không nhỉ?

Hạng C
31/7/09
516
921
93
em chạy Mondeo 2005 mà đường trường 12l/100 cây chuối SG- Đồng nai ! như vậy cần ra SGF xem lại ko?? các bác chạy toàn dưới 10l không thôi, hì hì các bác cho lời khuyên nhé.

Hạng D
3/3/08
2.180
36
48
48
Vương Quốc Campuchia
bidovn nói:
em chạy Mondeo 2005 mà đường trường 12l/100 cây chuối SG- Đồng nai ! như vậy cần ra SGF xem lại ko?? các bác chạy toàn dưới 10l không thôi, hì hì các bác cho lời khuyên nhé.

Đường SG-ĐN vậy là chuẩn rồi. Em chạy đường tỉnh nên tiêu hao thấp hơn các bác ở SG.

T90
Tập Lái
21/7/11
29
1
8
Mình mới chạy đường SG-Mỹ Tho: 11.9L/100km còn mấy hôm nay chạy đường SG, tết khá đông, thì 12L/100km. Mà chạy toàn AT chứ kg chạy +/-.

Last edited by a moderator:
Hạng C
31/7/09
516
921
93
T90 nói:
Mình mới chạy đường SG-Mỹ Tho: 11.9L/100km còn mấy hôm nay chạy đường SG, tết khá đông, thì 12L/100km. Mà chạy toàn AT chứ kg chạy +/-.