Hạng F
26/2/07
5.096
440
83
Xứ dừa Miền Tây
bullkeo nói:
The Vinh nói:
Xe em Mondeo 2003,lúc xuống dốc e hạ ga thì máy lại gầm lên,nổ to hơn.vậy là do nguyên nhân gì ?bác nào biết giúp em với,cảm ơn các bác.
Thế là đúng rồi mà bác, vì khi xuống dốc, hộp số tự động hạ số để đảm bảo vận tốc không tăng quá nhanh ngoài tầm kiểm soát của lái xe.

Ví dụ bác đi số sàn, khi xuống dốc bác đi số 4 hoặc 5 xe sẽ lao rất nhanh, còn khi bác chuyển về dưới số 3 thì hộp số sẽ có nhiệm vụ gằn số để giảm bớt tốc độ xe, đảm bảo an toàn và tăng tuổi thọ cho phanh của xe bác. Tương tự với hộp số tự động thôi bác à.

Xe em cũng Mondeo 2003 và xuống dốc cũng tự trả số và máy kêu to để giảm tốc độ bác à.
Cái này chắc phải hộp số thông minh chứ ko phải tự động :D

Hạng D
29/11/04
1.821
14.954
113
Cái nhông nhựa của ghế nếu bị gãy thì các bác mang cái nhông đó ra chợ Nhật Tảo đặt người ta làm nha. Em đã làm 1 cái từ tháng đầu 1/12 tới giờ hoạt động rất tốt chưa thấy trục trặc gì (chú ý phải chế lại cái cục cao su chặn trên thanh xoắn ốc). Xe em 1 ngày ghế phải de ra vào ít nhất 8 lần nha mà vẫn hoạt động tốt.

Lúc đó em đi hỏi và làm tại quầy Huê Phong (khu A, lô D hay sao đó, trên lầu). Bị cắt cò nên lấy giá 1 cái 100k. Em nghĩ các bác mà gặp trực tiếp thợ thì giá chắc ~50k là hết cỡ.

Hạng D
30/5/12
2.632
5.846
113
Em ơi Sài Gòn phố
X108 nói:
bullkeo nói:
The Vinh nói:
Xe em Mondeo 2003,lúc xuống dốc e hạ ga thì máy lại gầm lên,nổ to hơn.vậy là do nguyên nhân gì ?bác nào biết giúp em với,cảm ơn các bác.
Thế là đúng rồi mà bác, vì khi xuống dốc, hộp số tự động hạ số để đảm bảo vận tốc không tăng quá nhanh ngoài tầm kiểm soát của lái xe.

Ví dụ bác đi số sàn, khi xuống dốc bác đi số 4 hoặc 5 xe sẽ lao rất nhanh, còn khi bác chuyển về dưới số 3 thì hộp số sẽ có nhiệm vụ gằn số để giảm bớt tốc độ xe, đảm bảo an toàn và tăng tuổi thọ cho phanh của xe bác. Tương tự với hộp số tự động thôi bác à.

Xe em cũng Mondeo 2003 và xuống dốc cũng tự trả số và máy kêu to để giảm tốc độ bác à.
Cái này chắc phải hộp số thông minh chứ ko phải tự động :D
Đó là chức năng hỗ trợ xuống dốc của Mondeo mà bác, nếu không rà thắng thì nó vẫn cứ lao đi, nhưng nếu rà thắng, xe sẽ tự động trả số về số thấp hơn.

Bác theo dõi bên này cũng có mấy bác hỏi về hiện tượng đó

Hạng C
31/7/09
516
921
93
em tháo cái gạt tàn thuốc bị gãy mất, nhìn hơi phản cảm.trên ebay UK có bán nhưng không ship về VN ! các bác có cao kiến gì giúp em với ! ở VN bán giá bao nhiêu ?!
nó đây ebay.co.uk/itm/New-Genuine-Ford-Mondeo-Mk3-Left-hand-drive-ash-tray-cup-holder-/290669865485?pt=UK_CarsParts_Vehicles_CarParts_SM&hash=item43ad462a0d

Hạng B2
29/5/12
188
5
0
40
hostforbusiness.com
bidovn nói:
em tháo cái gạt tàn thuốc bị gãy mất, nhìn hơi phản cảm.trên ebay UK có bán nhưng không ship về VN ! các bác có cao kiến gì giúp em với ! ở VN bán giá bao nhiêu ?!
nó đây ebay.co.uk/itm/New-Genuine-Ford-Mondeo-Mk3-Left-hand-drive-ash-tray-cup-holder-/290669865485?pt=UK_CarsParts_Vehicles_CarParts_SM&hash=item43ad462a0d
Bác qua đây nhờ mợ này ship về cho: www.otosaigon.com/forum/fb.ashx?m=4374521

Hạng D
30/5/12
2.632
5.846
113
Em ơi Sài Gòn phố
1 cái lấy chỉnh gió của hốc điều chỉnh hướng máy lạnh của Mon V6 của em cũng bị gãy, không biết có chỗ nào có không các bác nhỉ ?

Tập Lái
1/4/07
31
6
8
bullkeo nói:
1 cái lấy chỉnh gió của hốc điều chỉnh hướng máy lạnh của Mon V6 của em cũng bị gãy, không biết có chỗ nào có không các bác nhỉ ?
Xe em mondeo 2.5 củng bị mất 1 núm điều chỉnh hướng cửa gió và em cũng dang tìm, bác bullkeo tìm được ới em nhá

Hạng B2
18/4/09
378
398
63
Dạ cho em hỏi châm nước bình điện mon 2.3: em toát mồ hôi mà không châm được nước cho ngăn trong cùng, vì bình nằm trong cái hộp nhựa che chắn kín quá. xin hỏi mấy bác cách tháo hộp nhựa này

Tập Lái
15/11/10
18
9
1
Xe Mondeo 2.5 2003 của tôi đang chạy đôi khi tất cả các cửa vẫn đóng chặt nhưng đèn và còi báo hiệu cửa mở báo động liên tục gây rất khó chịu (chắc công tắc điện cửa nào đó nó bị chập chờn lúc đóng lúc mở nhất là khi bị ổ gà...).
Không biết có cách nào làm cho nó tắt còi đi không nhỉ?
Có cách nào can thiệp mạch điện để chỉ báo đèn chứ không báo còi không?