Hạng B1
21/6/09
80
0
6
Thưa các bác,
Em là thành viên mới xin hỏi câu hơi ngớ ngẫn nhưng mong các bác ưu ái truyền đạt khinh nghiệm:
Xe em là xe dòng rẻ tiền chạy được 10.000km, khi qua ổ gà hay nghe tiếng "cạch cạch" hoặc "rè rè" ở kính, hay trần hay ghế gì đó mà không thể tìm ra chính xác là ở đâu để sửa.
Em cũng lắng nghe mà lúc thấy phát ra chổ này, lúc chỗ kia, khó chĩu vô cùng.
Các bác, các anh "có bí kíp" gì không ???
cám ơn nhiều lắm.

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam
xe trước tôi chạy trên 10.000 Km cũng bị vậy, tìm mãi mới ra cái gương cho các bà soi gắn trên miếng chắn nắng nó cứ vè vè khó chịu lắm, nhỏ 1 giọt keo con voi OK liền

Hạng D
3/9/08
4.594
47.001
113
Bệnh này chỉ có 1con đường duy nhất để trị: Bán quách con xe rẻ tiền này mua con mắc tiền sẽ đỡ hơn bác ui. Kiếm con đường nào êm mà chạy, đường xá vietnam thì xe phải vật lộn rồi nó cũng sẽ tả tơi thôi.:)Hehehe.:D
1 Bác chú ý bộ ron cửa nhé. Vào đường xấu 4cánh cửa rung nhúc nhích, ron cao su ma mát chà vào nhau nghe tiếng rịt rịt khó chịu lắm.
2 Xe rẻ tiền vào đường xấu ồn dội lên từ gầm----> cũng khó chịu.
3 Vào đường xấu mấy cái ghế nó rung lắc lư kêu-----> cũng khó chịu.
Nói chung em thấy bác đã nhận ra những cái khó chịu của xe rẻ tiền rồi, thì chỉ có 1con đường kiếm xe nào loại hơi tốt tí sẽ ổn thôi.:D Bác cho biết là đang dùng model xe gì vậy?

Hạng D
7/1/06
1.106
1
0
Ha Noi
Cái tiếng è è em cũng dính 1 lần, bác thử kiểm tra cái chỗ cài seatbell xem sao nhé, em nhét 1 cục giấy vào thì hết

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Xe em thì nó lại cót két khi qua mấy chỗ lõm lồi, giống như kiểu lấy gồng...:D Được cái là hông kiu nhiều> Thây kệ

Tập Lái
27/3/06
39
0
6
Xe em cung đã từng bị giống bác, đi thẳng lái qua ổ gà, giảm tốc ko sao, đi vào chỗ nào bị giằng xe thì nghe tiếng lạch cạch rất khó chịu. Vừa rồi mang vào toy MD, đi hết tầng 1, lên tầng 2, leo lên 3, 2 D/C thợ loay hoay tháo hết cả roang cửa, úp trần phía sau, nỉ che phía sau ghế... gần 1 tiếng ko phát hiện. Tự nhiên kêu lên AHH, thế là xong. baay giờ xe em hết kêu rồi.
Lý do rất đơn giản cục Control của cái cảm biến lùi to bằng 2 bao thuốc lá dán bằng băng keo 2 mặt dình vào thành xe. sau 1 thời gian phơi nắng nó rụng xuống nên khi đi vào xóc va đập với thành xe nên kêu. Dán lại 1 phát im re. bác thử check xem nhé

Hạng B1
21/6/09
80
0
6
Em cám ơn các bác đã giúp câu hỏi ngớ ngẩn.
To bác phan tan: lên gồng là gì hả bác?

Xe em kiểm tra ghế, dây beo, kính hậu, miếng ốp trần rồi mà không phát hiện. Tiếng ' rè rè ' nó ở đâu phía táp lô cực kỳ khó chịu. Không lẽ như vậy cũng đem vào hãng!!? mà liệu họ có làm không? hơn nữa, khi đường xấu hoặc rồ ga mới nghe rõ.
Tiện đây cho em hỏi nếu ron cửa kêu thì khắc phục như thế nào ạ. Xe em kia moring mới chạy 10.000 km.

Hạng D
28/5/07
3.615
319
83
48
HCM
Xe em mới chạy có hơn 1k (xe carens), mỗi lần qua mấy chỗ gằn hoặc ổ trâu nó kêu kẹt kẹt giống như 2 cái vật kim loại cạ vào nhau. Em tìm hết 1 tuần mới ra là cánh cửa sau nó có 3 con ốc bắt cái đèn thắng trên cao nó không chặt lắm. Em mở ra, cho tí mỡ vào, siết lại thấy ngon tới giờ.
Nói chung mấy tiếng kêu này làm mình khó chịu lắm, rất ức chế khi chạy xe, tự dưng kêu cọt kẹt... Để tìm thì bác nên ngồi sau, nhờ người khác lái rồi tự cố gắng định vị chỗ phát tiếng kêu rồi khắc phục thôi.

Tập Lái
21/8/09
4
0
0
xe em luc 10 ngan keu giong may bac ;nhung len 15ngan het keu luon hong biet sao nua hehe:D

Hạng B2
17/7/06
245
3
0
Xe nhà tôi cũng rẻ tiền, cũng chạy tầm của bác, cũng bị kọt kẹt ở cửa, mang ra ADV cho thợ coi mà không hết.
Do có thêm bệnh chết phuộc, tôi thay đổi phuộc, thỉnh thoảng mới phải nghe tiếng kọt kẹt.
Hai tháng trước, tôi mang xe ra bảo dưỡng định kỳ. Sau đó, tiếng kọt kẹt không còn nữa.
Tôi nghĩ là do phần cao su đệm cửa, đệm kính cũ, lệch sao đó nên kêu, bác ạ.
Chúc bác mau hết cảm giác khó chịu với tiếng kêu ấy nhé!