Hỏi/Đáp Kỹ Thuật cảm biến nhiệt

Hạng B2
14/9/04
394
3
18
sau khi nghe các bác phân tích không nên đấu trực tiếp quạt làm mát két nược
Em đưa xe cho thợ , các chú đó bảo đã bị tháo mất cái cổ gì đó ở ống phía nước phía dưới

Cuối cùng thì các bác đó chế cái cảm biến gắn vào đường ống phía trên két nước, cạnh chỗ nước trào qua bình phụ

Em cũng thử như các bác chỉ giáo, bật công tắc thì không quạt nào quay, nổ máy, bật AC thì quạt nhỏ quay, kim đồng hồ tăng từ từ đến gần giữa (khỏang 10 phút) thì quạt lớn quay vù vù, sau đó một chút lại ngắt .

bác sỹ làm ơn cho hỏi như vậy có đạt yêu cầu khổng cảm biến nhiệt lắp ở đường dưới hay đường trên thì cũng như nhau phải không ?

cám ơn các bác đã chỉ giáo

• Like
Reactions: oainguyen
Hạng C
22/7/04
965
20
18
49
RE: cảm biến nhiệt

Cái bên trên là thermotstat - cảm biến nhiệt để đóng ngắt quạt gió.
Cái dưới là cái van nước: để ngăn không cho nước chảy từ thân máy sang két nước khi nước chưa nóng.

Hư cái trên thì không điều khiển được quạt gió nữa -> phải đấu tắt để quạt quay cả ngày (máy quá nguội) hoặc thay cái khác là OK.
Hư cái dưới -> nếu không có đồ thay thì vứt luôn (may mà VN ở xứ nóng nên chạy kiểu gì thì nước làm mát cũng phải lên đến nhiệt độ tối đa). Lúc này nước chảy qua két ngay từ đầu -> thời gian để lên đến nhiệt độ đã định lâu hơn.
Xe của bác chắc là bị tháo cái van nước rồi nên sau 10-15 phút chạy nhiệt độ mới lên trên mức qui định -> quạt gió mới quay.
Tình trạng như vậy tạm chấp nhận được.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Không phải vô cớ mà Nhà Sản xuất hay bố trí Cảm biến quạt ở vị trí tương đối thấp so với Nắp két nước đâu. Họ làm vậy là vì nếu trong hệ thống làm mát bị thiếu 1 ít nuớc thì Cảm biến vẫn có thể nhận đầy đủ nhiệt lượng mà nước làm mát truyền qua nó! Nếu cảm biến nằm ở vị trí cao quá thì có thể sẽ xảy ra hiện tượng nước nóng rồi mà cảm biến chưa "biết", xe đã thiếu nước lại càng bị nóng máy hơn!:)

• Love
Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

lại "giác ngộ" thêm 1 điều nữa :)

Hạng F
14/9/04
9.900
27.243
113
Q3

Sáng thêm tí nửa nhờ bs!Cảm biến nằm ở dưới đáy két nước !!!

Hạng C
22/7/04
965
20
18
49

Trích đoạn: corolla95

Sáng thêm tí nửa nhờ bs!Cảm biến nằm ở dưới đáy két nước !!!

Bác tối thêm một tý thì đúng hơn.

Két nước là giề có cái van với cảm biến nào lắp trên đó.
Cảm biết nhiệt và rờ le nhiệt thì thường nằm ở vỏ máy phần giữa thân máy mang với xilanh ấy. Van nước thì nằm cạnh máy bơm phía dưới.

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

bác Gấu có nhầm không [8|] két nước vẫn có cái rờ le nhiệt để điều khiển quạt gió mà bác. cái cảm biến nhiệt mà bác đề cập chắc là cái báo nhiệt độ nước (nối với cái đồng hồ nhiệt trên táp lô)

Hạng C
22/7/04
965
20
18
49

Trích đoạn: qha_vn

bác Gấu có nhầm không [8|] két nước vẫn có cái rờ le nhiệt để điều khiển quạt gió mà bác. cái cảm biến nhiệt mà bác đề cập chắc là cái báo nhiệt độ nước (nối với cái đồng hồ nhiệt trên táp lô)

NO nhầm (chí ít là đối với dòng daewoo). Mấy cái rờ le nhiệt (cục canh nhiệt) và cái cảm biến nhiệt (để đo nhiệt độ) của daewoo đều nằm ở thân máy (trên đường nước) hết bác ạ. Em nghĩ là xe khác cũng vậy, vì bữa cục canh nhiệt xe em bị hư, lấy tạm một cái của To độ vào vừa khít. Thứ nữa em thay két nước rùi. Tìm trên két không thấy cái lỗ nào để bắt cục canh nhiệt cả.
Canh nhiệt ở thân máy thì chính xác hơn chứ bác. Lỡ nó tắc van nước, nước không chảy qua két nước mà máy nóng ran thì tính sao??

Hạng F
14/9/04
9.900
27.243
113
Q3

To polar bear:
Á thế thì bác nên hỏi tôi truớc rằng xe tôi made in cò ria hay nhựt bổn, hay là Việt nam. Chưa chi mà khẳng định thế thì bác chưa bao giờ thấy rồi ! Xe tôi ( không phải Deawoo ) có 2 cảm biến, 1 ở dưới két nuớc ( Radiator ) mặt trong, và 1 trên đường nước trên ( gần delco í ). Tôi đã từng nốt tắt lần lượt 2 cái này để test quạt gió. ( Và đã từng tháo ra từng cái , bỏ vào nước sôi, lấy đồng hồ vom thử ), và chạy ra ADV mua thêm 1 cái sơ cua bỏ theo xe đề phòng nó die thì chơi vô lìn
( 80K/ cái - second hand ).

Bác tin không?

• Love