Thảo Luận Chung Cảm giác lái xe ban đêm

Hạng D
10/4/08
1.686
2.353
113
RE: Cảm giác lái xe ban đêm

chạy ban đêm tầm nhìn hạn chế nên vừa lo lắng vừa mệt.Em chả thấy lợi tí nào cả

Hạng F
2/4/07
6.179
406
83

Đi đêm thì khổ nhất là từ lúc lên đèn đến 22h, thời gian đó đường vẫn đông,đủ loại xe chạy loạn xị. Về khuya vắng dần dễ chạy hơn. Gần về sáng thì hay buồn ngủ. Mình buồn ngủ đã sợ,mà gặp xe ngược chiều đang gật gù thì còn kinh hơn. Nhưng nói chung thì đi đêm dễ xin vượt. Vệt đèn cốt xe mình mà ngang ca bin xe trước, nháy pha cốt, nếu không vướng bên phải là họ nhường ngay. Thường thì chạy đêm tốc độ đều hơn,chứ cũng khó nói là có thể phóng nhanh hơn ban ngày được. Dù đèn có sáng thì nhìn mặt đường vẫn mấp mô hơn là quan sát dưới ánh sáng ban ngày.

Hạng C
24/3/08
980
41
28

Riêng em nói chung vẫn chưa dám chạy đêm lần nào, có mỗi lần chạy trên đường cao tốc Bắc Ninh Nội Bài, chỉ dám quết lên 110 thôi, em vẫn ca mơ run lắm.

Hạng F
9/3/06
6.465
3.807
113
Sì Gòn

dân nghiệp dư như em thì chưa dám chạy đêm đường xa bao giờ :), nhưng các bác tài kinh nghiệm lâu nay đều nói với em rằng chạy đêm dễ chạy hơn và khỏe hơn là chạy ngày :)

Hạng D
30/6/08
1.505
67.614
113
59

Nếu tài cho xe khách thì chạy đêm sướng hơn chạy ngày vì tốc độ bình quân cao hơn 20% , tài xế khoẻ lổ tai hơn vì hành khách ngủ hết rồi bớt ồn ào , tiết kiệm xăng hơn vì tốc độ bình quân không còn là 55km/g mà là 80km/g tốc độ này khá tốt cho việc tiết kiệm xăng , bác tài có thể tắt máy lạnh lại tiết kiệm nữa rồi , qua đèo khoẻ hơn vì ít ai mở pha khi qua đèo , nhìn đèn là biết xe đến theo em thì chỉ có bệnh buồn ngủ là nguy hiểm nhất khi đi về đêm . Em thì đi xa là 9g tối ngủ sớm trước lúc ngủ em quất một li đen đậm đặc 2g sáng dậy khởi hành chạy liên tục 5 tiếng 7giờ sáng tắp vô quán điểm tâm cà phê cà pháo tắm táp hoặc rửa mặt một cái xong quất tiếp 5 tiếng nữa là cơm trưa nói chung 2g-12g mất hết 10 tiếng chạy khỏang 800->900km tuỳ theo chặng đường mà gia giảm để phù hợp với đồng hồ sinh lí của mình thôi em biến mấy bác cứ ném đá tiếp nha:D

Hạng D
4/10/07
1.364
4
38
TP Đà Nẵng
phanchutrinh.com.vn

Chạy ban đêm rất tốt cho xe, vì trời mát, đường mát, có lợi cho lốp và máy. Chạy đêm em sợ nhất là mấy cái xe đối đầu nó pha em chẳng thấy đường, hoặc có vật nào đó đột ngột phi qua đường là em bó tay. Không thể chạy nhanh được, vì tầm nhìn gần.

Hạng C
28/11/07
612
72
28
Sài Gòn
www.flickr.com

Chạy đêm cũng có thú vị riêng của nó, chạy nhanh hay chậm thì còn tùy theo khả năng nữa;). Thỉnh thỏang em đi chơi với gia đình, đi 10h30 tối ở Gài Gòn thì sáng 7h có mặt ở Nha Trang, họăc 3h chiều từ Sài Gòn thì đến 9h tối là ở Đà Lạt, đi đêm thì mát mẻ, nhưng phải căng mắt nhiều hơn ban ngày rồi [8D]. Lúc đầu đi chưa quen, nhưng quen rồi thì thấy thích.:D Có 1 điều là nếu chạy quốc lộ có con lươn thì các bác nên canh theo vạch vôi bên phải, chứ canh theo lươn là tèo luôn á.

Hạng B1
25/8/08
61
1
8
biên hoà

em bị cận chạy xe ban đêm khiếp lắm, ko dám chạy nhanh đâu nên chẳng khác gì chạy ban ngày hết:(:(

Tập Lái
11/1/08
38
0
0

Trích đoạn: Mig 17

Nhiều người bị bệnh (bệnh hẳn hoi) sợ đèn và buồn ngủ nên hãi lái đêm. Còn nếu đã có kinh nghiệm đi đêm dễ chịu hơn nhiều. Đường vắng hơn, ít xe thô sơ, xe ben, các loại khách tốc hành và CSGT, đa số là xe tải đường dài chạy nghiêm túc hiền hòa hơn ban ngày, tốc độ ổn định, mát mẻ...

đúng đó bác.em vẫn thích chạy vào ban đêm hơn.tuy cũng có hơi nguy hiểm chút nhưng mà ko hiểu sao ban ngày em chạy rất mệt và làm biếng nữa nhưng mà ban đêm thì nguợc lại bác ah