Thảo Luận Chung Cảm giác lái xe ban đêm

Hạng B2
17/8/07
242
1
0
vnexpress.net
RE: Cảm giác lái xe ban đêm

Bác quên mất đèn pha xe cung gây nặng nhọc cho động cơ

Đèn pha 100km cũng tiêu tốn 0,5lít nhiên liệu đó
Trích đoạn: 2fast2fear

Trích đoạn: ngoc hoan

ko phải cảm giác đâu đó là sự thật đó! khi lai xe đêm dưới ánh đèn xe bạn xẽ quan xát mặt đường dễ hơn ban ngày ban ạ

Đó là sự thật nhưng em nghĩ lý do bác đưa ra không phải sự thật, vì đêm thì làm sao quan sát (chứ không phải quan xát nhé :D )tốt bằng ngày được :(

Theo em sự thật ở vấn đề nhiệt độ nhất là giữa những ngày hè đỏ lửa: Bác đi ban ngày thì nắp cabô, khoang máy, mặt đường, không khí trên đường (để làm mát máy xe) bị mặt trời hun nóng nên nhiệt độ máy cao hơn so với ban đêm... Mà máy nóng hơn thì chắc bác biết nó ảnh hưởng hơn đến hiệu suất động cơ như thế nào rồi... Thêm nữa tính đến vụ điều hòa, chạy ban đêm thì điều hòa cũng sẽ làm việc nhẹ nhàng hơn ban ngày, cái nè cũng ảnh hưởng trực tiếp đến sức kéo của máy....[8|]

Hạng B1
14/11/07
53
0
0
53
Vietnam

Em thích chạy đêm hơn, do ít xe, nhiệt độ bên ngoài mát, ít bụi và ít gặp xxx.

Em thường về quê ở Trà Vinh vào sáng sớm 2h đi là 6h sáng đã có mặt ở quê, kịp ăn sáng uống cafe với mấy thằng bạn. Về SG thì 6h đi 10h30 tới.

Có điều chạy ban đêm phải quen đường. Hồi mới đi lần đầu bị chói mắt, không biết canh đường. Canh theo con lươn nhiều chổ xém bị leo, vì con lươn không thẳng, qua các chổ đứt quãng, tim con lươn bị dời sang phải, rất dễ leo.

Ngoài ra chạy vào buổi tối ở vùng quê thường gặp các chú nhậu say rồi quăng xe nằm đại ra đường mà ngủ.

Em cũng có đi dán kính bằng film 3M, thấy có giảm bớt lóe, nhưng lại có cảm giác là ánh sáng chiếu vào bị khúc xạ, có nhiều tia sáng chiếu ngang dọc, tạo cảm giác khó chịu , không định hướng được.

Bác nào có kinh nghiệm về film dán kính nầy cho em lời khuyên với.

Thanks các bác trước nha,

nhiều luồng sáng

Hạng C
10/6/08
641
148
43
39
Biên Hòa

Tiện đây cho em hỏi, các bác đi đêm gặp xe ngược chiều mà muốn hỏi thăm xxx thì phải làm thế nào? Em thấy pha đèn loạn xạ chẳng biết đường nào mà lần. Mình hỏi thăm và báo ko có xxx thì pha đèn sao? Có xxx thì mình pha sao?

VIP CARD MEMBER
5/5/08
1.080
94
48
63
Tp Ho Chi Minh

À đúng rùi, tui cũng đang muốn hỏi vụ này. Ban ngày thì mình nháy pha liên tục và đưa tay lên khua báo không có XXX, còn có XXX thì chỉ chỉ xuống... Nhưng ban đêm thì biết nhá đèn thôi, còn làm sao mà nhìn thấy kí hiệu bằng tay??;)
Trích đoạn: bibo1702

Tiện đây cho em hỏi, các bác đi đêm gặp xe ngược chiều mà muốn hỏi thăm xxx thì phải làm thế nào? Em thấy pha đèn loạn xạ chẳng biết đường nào mà lần. Mình hỏi thăm và báo ko có xxx thì pha đèn sao? Có xxx thì mình pha sao?

Hạng D
3/3/05
1.099
78
48

Cái này thì em ko biết.
Có lần chạy từ NT vào SG, chạy ào ào, 2 lần gặp xxx, mà toàn bắt xe tải và xe khách.
Đi đêm được cái rất nhanh. Đường vắng, tốc độ thì phụ thuộc vào khả năng lái

Hạng D
10/5/07
1.906
546
113
Thế giới tình yêu

Trích đoạn: bibo1702

Ban đêm báo hiệu có xxx bằng cách nháy pha liên tục Bác ạ, còn không có xxx thì thôi cứ yên lặng mà chạy khi xe ngược chiều nháy pha khoảng 2 hoặc 3 lần để hỏi thăm.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.971
113

Đã có bác nào thử thế này chưa? Chạy đêm không nhìn đèn xe ngược, nhìn sẽ bị đứng đèn dể tèo lắm, em toàn nhắm con mắt bên trái, mở con mắt bên phải khi gặp phải tay lái xe không học môn đạo đức:D:D

Hạng C
12/2/08
811
30
18
aquasaigon.org

Trích đoạn: phantan

Đã có bác nào thử thế này chưa? Chạy đêm không nhìn đèn xe ngược, nhìn sẽ bị đứng đèn dể tèo lắm, em toàn nhắm con mắt bên trái, mở con mắt bên phải khi gặp phải tay lái xe không học môn đạo đức:D:D

Tôi cũng vậy bác ơi ! Chỉ khác 1 cái là không dám nhắm mắt nào hết, mà tập trung nhìn vào trước mặt, hơi chếch xuống và lệch 1 chút về phiá lằn sơn lane đường.

Nhiều khi cũng không phải mấy ông xe tải và xe khách to không chịu cụp đèn, mà vì xe họ cao và gắn thêm nhiều đèn phụ quá (kiểu như đèn sương mù, mà hình như đèn pha phụ không bao giờ chỉnh pha cốt được, chỉ có đèn chính chỉnh được thôi) nên chói vào mắt ta khi ngồi trong xe nhỏ và thấp hơn.

Còn mấy vị cũng đi xe nhỏ nhưng đèn cực sáng và mở pha suốt thì ôi thôi, chúng ta có bàn tới tết Congo cũng thế mà thôi bác à !

Hạng C
10/6/08
641
148
43
39
Biên Hòa

Cái vấn đề là khi chạy đêm xe ngược chiều nhiều thằng pha chói quá, nên vừa qua nó xong phải pha lại để nhìn đường chút. Gặp đoàn xe thì mình đá pha liên tục. Vậy cũng đâu có biết đường nào mà hỏi thăm xxx. Khó quá nhỉ[8|][8|][8|]