Hạng C
12/2/08
551
459
63
SAI GON
RE: Canh vị trí đầu xe phía phải thế nào các bác

Trích đoạn: minhab

Về kiếm cái cọc canh ngang bảng số xe, em đã quen với vợ 2 có 3 buổi sau khi lái nhờ cách này. Bây giờ em có thể đỗ cách 2 b 50 phân ngon lành
canh bên phải bác ợ , không phải đằng trước .

1/9/05
3.361
8
38
46
Mù Căng Chải

Trích đoạn: Lanbim

Cám ơn bác Flat 4Ínide. Có lẽ thế thôi bác nhẩy. Tui cũng làm như bác, cuối cùng cũng tạo thành "cảm giác" - mấy năm nay chưa húc vô ai - nhưng tui vẫn ước giá có cách gì biệt chính xác cái bánh trước bên phải (hay mũi bên phải) ở đâu,

[/quote]
Ối giời ơi , bác muốn biết chính xác mũi xe bên phải hay cái góc ba đờ sốc bên phải nằm ở đầu thì bác gắn ngay 1 cái gương cầu lồi ở mũi bên trái là xong - nhớ là càng to càng tốt nhé bác :D:D:D:D

Hạng B2
12/6/08
435
4
18
51

Tui muốn hỏi các bác cách canh vị trí đầu xe bên phải thế nào.
Thú thật là tui chỉ canh theo "cảm giác" thôi - may là chưa húc vào mông các bác hai bánh lần nào (nhưng tui thấy nhiều bác đã húc rùi và tui cũng từng bị húc, may mà lúc đó kẹt xe).
Bác nào có phương pháp nào (!) xin dậy bảo giùm.

Chung qui cũng vẫn nhờ "cảm giác"

Hạng C
2/1/08
678
7
18

Trích đoạn: vuhungcomp

bác đọc lại xem em nói thường là ngay chốt gạt nước chứ em có nói chính xác cho các loại xe đâu bác, nên khi lên xe lạ em mới phải kiểm tra bằng cách như em đã nói mà ^.^

Sơ ri bác.....giờ em chỉ còn hơi lăn tăn khoảng cách từ đầu xe đến tay lái thôi, canh cũng khá lâu, thế mà vẫn dư khoảng 1m.:D:D

Hạng B1
24/3/08
68
0
6

Hay là lắp quả camera đằng trước giống như Camera lùi các bác nhỉ.
Có khi ngoài canh đường ra còn xem được khối thứ khác nữa ấy chứ.

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY

Mừng cho bác Say Xe (carsickness) làm sống lại cái bài của bác Mò Bím , íh quên, bác Lần Bím (LanBim) gần năm vẫn hay !!! :):):)

....
Trích đoạn: duc_redskins

Cám ơn bác Flat 4Ínide. Có lẽ thế thôi bác nhẩy. Tui cũng làm như bác, cuối cùng cũng tạo thành "cảm giác" - mấy năm nay chưa húc vô ai - nhưng tui vẫn ước giá có cách gì biệt chính xác cái bánh trước bên phải (hay mũi bên phải) ở đâu,
Ối giời ơi , bác muốn biết chính xác mũi xe bên phải hay cái góc ba đờ sốc bên phải nằm ở đầu thì bác gắn ngay 1 cái gương cầu lồi ở mũi bên trái là xong - nhớ là càng to càng tốt nhé bác :D:D:D:D
[/quote]

Chả biết có phải bác LanBim có "hài vãi ..." như mọi khi lúc khen ông Flat4Inside ... nhưng e rằng ... nghe lời ổng chắc ... vài em 2B bị sưng bầm chân trái mất thôi [&:]

Lão Da Đỏ này cũng trúng thúốc luôn nè !!!

Cài ông Flat4Inside đó hạy VW thì cái mũi xe tròn ủng àh ... canh theo ổng là dư tới 6-7 tấc lận !!!

Nếu muốn gắn cái gương cầu lồi ... chăc chắn gắn bên phải hay giữa xe mất !!!

Như vợ 2 em đây có cản trước hơi bo tròn ... đường kẹt xe nhích nhích theo 2B mà còn bị hở ra chừng 40 cm ... Xoẹt ! :mad:
Xe ôm HD67 nó lách qua ... nhưng chở cái bà khách nặng 1 tạ 2 xách giỏ chợ ... thì ôi thôi ... [:-][:-] cái mỏ vợ 2 của em bị 1 lằn dài 40 cm !!!!:mad::mad::mad:

Sau này cứ căn 2B nhích lên bao nhiêu phần mét thì mình nhích theo bấy nhiêu mới may ra đỡ chút ít !!!

Chạy hoài , căn hoài ... tuy có cảm giác khá cũng vẫn khó khăn ... chỉ còn cách dưng mấy cọc tiêu nhựa ... ra tập canh sao húc vừa chạm bên góc phải cản trước vài chục lần cho quen cảm giác canh trong xe ra ngoài (Giống bác Ngủ Ói Tèm Lem bị xe u-oát chơi khăm đó )

Bác nào cần nâng tay nghề thì chịu khó tập thôi .

Hạng D
11/1/07
2.243
3.535
113
Sài Gòn Bến Nghé

Trích đoạn: vutranuy

Trích đoạn: vuhungcomp

bác đọc lại xem em nói thường là ngay chốt gạt nước chứ em có nói chính xác cho các loại xe đâu bác, nên khi lên xe lạ em mới phải kiểm tra bằng cách như em đã nói mà ^.^

Sơ ri bác.....giờ em chỉ còn hơi lăn tăn khoảng cách từ đầu xe đến tay lái thôi, canh cũng khá lâu, thế mà vẫn dư khoảng 1m.:D:D

hơ hơ bác lăn tăn làm chi vậy ? khoảng cách từ đầu xe đến tay lái thường thì em căn ước lệ thôi, nó cách bác tầm 1,5 m đến 2,3m tùy xe, ban đêm thì em dựa vào ánh đèn xe, nếu ánh đèn xe gom vào xe trước gần hết là bác đã sát đuôi xe trước rồi ạ, ban ngày em dựa vào cái bóng đầu xe in trên xe phía trước nếu thấy ngày 1 rõ hơn là mình đang sát đuôi người ta rồi, chạy riết thành quen mà. nhưng em sợ chạy sát đít người ta lắm bác ợ cái này canh xa xa nó tốt :D:D

Hạng D
11/1/07
2.243
3.535
113
Sài Gòn Bến Nghé

Trích đoạn: Bate

Hay là lắp quả camera đằng trước giống như Camera lùi các bác nhỉ.
Có khi ngoài canh đường ra còn xem được khối thứ khác nữa ấy chứ.

bác lắp camera vào thì nó bị ngược bác ạ bên trái thành bên phải và ngược lại như vậy coi chừng tẩu hỏa nhập ma vả lại khi ấy mà có log leg mặc váy, bác lại pha xenon nhìn da em trắng muốt lại cứ nhìn cái màn hình thì nguy lắm lắm, :D^.^. chỉ có lắp cảm biến thì ok nhưng nó lại kêu tít tít khó chịu vậy có mỗi cách là lên xe tập xác định trước vài cái mốc cho mình như em vẫn hay làm ^.^

Last edited by a moderator:
Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Hôm trước em thấy một chiếc FIAT màu bạc, không chụp hình kịp: Bên phụ lắp 1 cây thép nhỏ ló lên trên capô:D Cũng là 1 cách.

Theo tôi, bác cứ làm ôn cho chắc mấy bài cơ bản trong thi bằng lái, đặc biệt là các bài thi vệt bánh xe, đường chữ chi,.... Còn muốn trả lời câu hỏi canh đầu/đuôi xe như thế nào là phạm trù thuộc về "kinh nghiệm", "cảm giác xe", bác cứ tập trung lái cẩn thận, đến một lúc nào đó, trình độ của bác "chín mùi" thì tự nhiên bác sẽ có kỹ năng để xử lý những tình huống như vậy. Chúc bác thành công.