Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill
RE: Canh vị trí đầu xe phía phải thế nào các bác

Nhiều khi, nhìn xuyên qua xe trước, thấy chướng ngại cũng bình thường, chẳng cần thắng cũng được, nên lên ga, hít theo lun.
Nhưng...nó lại thắng :D[:eek:][:'(]

Hạng C
2/6/07
856
51
28
53
Hà Nội

Trích đoạn: fernandoz

Nhiều khi, nhìn xuyên qua xe trước, thấy chướng ngại cũng bình thường, chẳng cần thắng cũng được, nên lên ga, hít theo lun.
Nhưng...nó lại thắng :D[:eek:][:'(]

[8|]hay qua ha, rồi sao... sao nũa vậy bác.....[&:]

Hạng B2
14/12/06
348
0
0
Saigon

À ! em biết bác fer muốn nói gì .... kiểu này đạp ga mà lại thắng là do cản xe trước thắng giùm mình đó mà !!!! tan xác cái mỏn xe :(

Hạng B2
28/5/04
213
1
18
Bưởi Tân Triều đeee

Trích đoạn: B2 moi ra truong

lúc em tập cho ông anh chạy, nhìn từ xa thấy bải phân bò ( đoạn tri tôn đi châu đốc phân bò nhìu vô kể) em đố ông anh canh sao cho bánh xe bên phải cán ngay đóng phân bò, đóng thứ nhất chưa được... đóng thứ 2 chưa được ... đến đóng thứ 10 thì ngay chóc, đó dài ra đến châu đốc ông anh ko tha đóng nào cả, xong thích chí cười ha hả, em làm thinh về đến nhà em hỏi đã không, nếu đã móc túi chi 50ng đây, ổng hỏi chi vậy lấy tiền công hả, quá rẻ... em nói ko tính tiền cong mà lấy tiền đi rửa xe ông anh ơi, mai mốt đi nửa cứ 1 đóng là 20ng, bao nhiu đóng thì lấy đủ đó.
bác có dám học bằng cách đó không?:D
Đường ở đâu mà nhiều phân bò thế hở bác! Bác nói cho tụi em biết để mai mốt đi tập canh đầu xe! :D:D (just4fun)

Last edited by a moderator:
Tập Lái
1/4/08
34
0
0

Hehe, theo em vấn đề là tại thiết kế xe ô tô các bác ạ. Tại sao cứ phân biệt tay lái thuận với tay lái nghịch để khổ anh em nhà tài. Để căn chuẩn cả 2 bên, tốt nhất là đưa tay lái vào giữa các bác ợ.:D:D:D

Hạng D
11/1/07
2.243
3.535
113
Sài Gòn Bến Nghé

Trích đoạn: carsickness

Hehe, theo em vấn đề là tại thiết kế xe ô tô các bác ạ. Tại sao cứ phân biệt tay lái thuận với tay lái nghịch để khổ anh em nhà tài. Để căn chuẩn cả 2 bên, tốt nhất là đưa tay lái vào giữa các bác ợ.:D:D:D

đưa tay lái vào giữa thì bác hết đường canh luôn.
em đọc từ trên xuống thấy cách canh của bác gì bảo lấy trung điểm kính lái là hợp lý vì khi học lái xe thầy em dạy em và em lái nhìu xe rùi chưa trật bao giờ (xe đầu dài nhé)^.^ kinh nghiệm của em thế này em lấy 1 con thú bông ( hoặc chai nước hoa hoặc thứ gì cũng dc ) dùng băng keo 2 mặt dán vào điểm trung điểm kính lái ( trường hợp của em, em dán 1 con heo:D ), khi lái ta sẽ chia làm 2 phần từ trung điểm về phía bên trái (bên tài) và từ trung điểm về phía bên phải (bên phụ).

trường hợp 1 : xe honda, chướng ngại vật ngay trung điểm ---> nó đang ở mép phải cản xe, chạy tới nữa quẹt nó chắc 100%

trường hợp 2 : xe honda, chướng ngại vật nằm trong khoảng từ trung điểm đến bên tài ----> nó ngay trước đầu xe, chạy tới là hốt nó ngay đầu xe mình

trường hợp 3 : xe honda, chướng ngại vật trong khoảng từ trung điểm đến bên phụ ---> nó ở ngoài đầu xe rồi bóp còi nhấn ga thôi ^.^

ngoài ra một sồ PP canh của em nữa là :

vệt bánh xe bên tài trùng với chốt gạt nước mưa bên tài ( cái này lên xe em xác định liền bằng cách lái thử xe cán lên vệt sơn tim đường, liếc kiếng hậu kiểm tra gióng mắt nhìn thẳng lên capo thường thì chính là cái chốt này, nó cũng trùng với logo trên vô lăng xe)

vệt bánh xe bên trái canh bằng cách tương tự nhưng theo kinh nghiệm em nó cách cái chốt gạt nước khoảng 15 đến 20 cm
các bác thử xem sao, em đang chạy camry 2007 ^>^

Hạng C
2/1/08
678
7
18

@B2Hơ hơ...chuyện này em từng nghe bác B2 kể lúc ở wán cafe, phải nói là giờ đọc lại vẫn còn cười.
@vuhn2509: Xe em cũng có cây cắm cờ đấy bác, nhưng là để đi Caravan bác ạ, chứ còn canh bên phải thì em có cái gờ ổ đĩa CD trong xe, canh là ngay chóc!:D:D
@vuhungcomp: Xe em canh chốt gạt mưa là....trật lất bác ạ ( FE ), bên tài canh ngay gờ capô trước mới chính xác

Last edited by a moderator:
Hạng D
29/10/07
2.005
9.467
113
HCM
www.bsdinsight.com

Trích đoạn: carsickness

Đưa tay lái vào giữa, làm ngang ra, đổi thành 2 bánh, và bán giá 2,000 $US cho xong luôn cho rồi nhẻ Bác. he he

Hạng B2
12/6/08
435
4
18
51

Theo kinh nghiệm của em từ sách vở và thực tế, các bác bổ sung cho em nhá:D

Căn đầu xe: khi bước lên xe lạ em sẽ đúng đằng mũi xe bên phải nhìn xuyên qua kính lái đến cái tựa đầu ghế lái rồi so sánh đường thẳng tia nhìn đó cách vị trí chân gạt nước, chấu phun rửa kính, hay bất cứ cái gì có thể làm mốc,

Xác định khoảng cách tương đối đó, rồi lên xe - sau khi thử độ phanh (của xe lạ) - nhờ mốc xác định tạm thời chạy ra đường thẳng có line phân tuyến, canh kính chiếu hậu phải chạy sao cho đường line chạy dọc song song theo thân xe thì đoạn line phía trước mặt sẽ vẽ lên kính chắn gió (kính lái) đường xe chạy an toàn của hai bánh bên phải. Đầu gối chân ga trỏ theo đường này để lấy cữ căn phải vào điểm tưởng tượng do chiều ngang đó hợp thành với góc xiên của mép kính chắn gió bên phải.

Kết hợp với ước lượng độ dốc kính lái, lấy khoảng cách giao tuyến giữa mặt phẳng thuộc kính lái với mặt đường so sánh với cự ly cản đầu xe và trục trước.

Tương tự như thế căn vết bánh xe bên trái.

Trỏ đầu gối và hai chân lấy cữ hai vệt bánh xe, hai bên cản trước.

Lái 4b khác 2b là cần căn ngang, dọc và vết bánh... Bên phải thuộc hệ cữ đó

Còn nữa ạ, trích nguyên vân:"Ngôn từ không tuyệt đối, quan trọng là hiểu và vận dụng linh hoạt khi lái 1 chiếc xe lạ"

Hạng D
11/1/07
2.243
3.535
113
Sài Gòn Bến Nghé

Trích đoạn: vutranuy
@vuhungcomp: Xe em canh chốt gạt mưa là....trật lất bác ạ ( FE ), bên tài canh ngay gờ capô trước mới chính xác
bác đọc lại xem em nói thường là ngay chốt gạt nước chứ em có nói chính xác cho các loại xe đâu bác, nên khi lên xe lạ em mới phải kiểm tra bằng cách như em đã nói mà ^.^