Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Cấp cứu, máy lạnh đình công !

Bác sĩ ơi, xe em CD5, sáng nay chạy xe vẫn mở máy lạnh như bình thường nhưng không tí lạnh nào cả ! Kiểm tra một hồi thấy lốc máy lạnh không chạy, cầu chì không cháy... thế là sao vậy bác sĩ ? Vậy là nó hư rồi phải không bác sĩ ?

Hạng B2
30/7/04
412
24
18
Sài Gòn
RE: Cấp cứu, máy lạnh đình công !

Trong lúc bác lấy thẻ chờ bác sĩ, tôi mách bác cách kiểm tra này bác thử coi lại dây điện vô cái clutch của lốc lạnh đi, có thể nó không ăn, cắm lại cái là xong (hy vọng bác rơi vào trường hợp này để đỡ tốn tiền). Như vậy là lốc lạnh không quay, chứ nó quay mà bác không lạnh là nó có khả năng tèo rồi.

Hy vọng bác sẽ lạnh lại mau.

Hạng B2
1/9/04
283
1
18

Bác xem luôn cái relay quạt luôn xem nó có chết không . Hôm rồi xe em bị chết con relay này . thay xong lại lạnh như cũ .

em không có đồng hồ đo... làm thế nào để biết relay máy lạnh có hư không vậy bác ? Em nhấn nút AC mà không thấy block lạnh chạy (đèn nút AC vẫn sáng) thế relay có hư không vậy bác ?

Hạng B2
1/9/04
283
1
18

Bác nhờ người khác ngồi trong xe tắt / mở nút AC . Bác lấy tay sờ vào cục relay này xem nó có kêu "tạch tạch" lúc bật / tắt công tắc AC không . Nếu không thì có thể nó hư . mua cục relay này chỉ khoảng 50K thôi .

PMC
Lơ Xe
12/1/04
2.381
168
63
Xa Cảng Miền Tây

Chú Rung Bật: trong lúc chờ bác sĩ thì thầy lang băm đi ngang có dạy rằng hãy tháo cản trước, cản sau, baga mui ra, máy lạnh sẽ tự chạy lại :D

Giỡn chơi chứ chú coi xem cộng dây điện nguồn của "lốc" lạnh có bị đứt hông. Theo kinh nghiệm mà tịt ghẻ thì cộng dây đó nó để lòng thòng, đã bị đứt một lần rồi, hôm nọ có khuyên chú Bắp nên gia cố thêm băng keo điện bên ngoài.

vâng để em thử cái xem. Hy vọng là chỉ đứt sợi dây.... em không nghe thấy relay nhảy khi nhấn AC, chắc nó tèo rồi:)
Bác PMC đi ĐL chụp ảnh đẹp ghê hén :D

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Nếu dây điện không đứt hay sút thì có thể do xe bị thiếu ga đó bác ạ! Bác có thể nhổ giắc dây nối máy nén, kích trực tiếp từ cọc (+) của bình, máy nén sẽ đóng và quay. Nếu lúc đó mà xe vẫn chưa lạnh là biết đã bị đi gần hết ga rồi ![&:]