Thảo Luận Chung Chân ga và chân thắng

Hạng F
13/1/06
13.891
35.975
113
RE: Chân ga và chân thắng

Khi lái xe 4B: Chân phải dùng làm gì? Đó là câu hỏi đầu tiên khi đi học lái :D 10 tên hết 10 kêu đạp ga, thầy kêu đạp thắng, vì không cần ga xe vẫn chạy. Cứ thế mà nhớ khi leo lên xe. Tốt nhất là không để rơi vào tình huống bất ngờ dể cà cuống, thắng không đạp mà đạp ga thì "tèo", còn phản xạ tốt đạp thắng, nhưng thắng quá bất ngờ thì "bị tèo"

Last edited by a moderator:

đi nhiều sẽ sửa đc thôi bác àh, quan trọng nhất là ko bị "cuống". Lúc bất ngờ bác chỉ cần nhớ đạp phanh (thắng). Ko có côn khi xe đã dừng lại hẳn rồi thì 2~3s sau mới chết máy kìa, lúc đó đạp côn vẫn chưa muộn

Hạng B1
20/11/07
73
0
0
www.tvsi.com.vn

Lúc trước e cũng hay quên như thế. 2 thầy trò chạy ra củ chi, đang đi Thầy kêu tấp vô lề rồi nói cho Thầy mượn đôi dép. E tấp vào lề, bình tĩnh hỏi Thầy mượn dép làm gì. Thầy nói: tao mượn để quì gối lại mày. Ha...Ha. Chạy xe mà cứ quên hoài. He...He

Hạng B2
19/11/06
136
0
0
45
Hà Nội

Ui trời, em lái một năm, xe AT, mà hôm nọ em còn phanh một phát mà xe nó lại vút đi :) tẹo nữa thì tèo. Nhưng không sao, cứ bình tĩnh cố gắng lên bác ợ (handshake)

Hạng B1
17/5/05
52
0
6

Yên tâm đi bác ơi. Lái xe thì thằng chuối nhất nó cũng làm được hết à, chỉ có điều là nếu muốn trở thành "nụa" thì bác phải có năng khiếu và đam mê, chứ coi nó là cái nghĩa vụ bắt buộc thì dù bác có bao nhiêu giờ bay đi chăng nữa, bác vẫn chuối như thường. Canh xe (Bắc kỳ thì gọi là căn), chẳng có cái nào giống cái nào đâu bác, nhưng chắc chắn dù xe nào đi chăng nữa thì chân phải cũng ở giữa thân xe, bác cứ thế mà đi. Còn tùy xe cụ thể, bác phải dừng xe, quan sát một điểm cố định nào đó trên đường trước mũi xe rồi xuống xem thực tế và so sánh là bác suy ra ngay ấy mà. Chúc bác mau "nụa"

Hạng B2
14/4/08
158
6
18
54
Hà Nội

2 Hôm Đầu Tiên E chưa thuộc Côn và số nên cứ lúi húi nhìn xuống Buồng lái. Điều này Tối kỵ khi lai xe Bác ạ. Thầy Giáo nhắc luôn luôn. Khi Em ngẩng mặt lên Thì 1 lần nhìn thấy 1 chiếc Zace, 1 lần nhìn thấy 2 em đi xe đạp. E đạp phanh ko đạp lại đạp Ga. May mà có thầy Giáo và phanh phụ, thầy phanh hộ cho, ko thì......[:-][:-][:-]. Bác Cứ chịu khó tập nhiều, sau thành phản xạ quen thôi Bác ạ.

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS

May quá, do em chạy xe 2b côn tay nên cũng khá quen với việc ga, côn, chỉ cần điều chỉnh sơ sơ là lái được. Em chỉ hay đãng trí là nhiều lúc tắt máy dừng xe quên không trả về 0 thế là buông chân ra xe giựt cái đùng.

Hạng C
5/12/07
780
1.954
93
vnexpress.com.vn

Bác nên tập nhiều hơn ở giai đoạn đầu, ít nhất mỗi tuần 3 buổi, mỗi buổi 2 tiếng vào lúc thấp điễm ( 12-14 giờ ). Nếu mỗi tuần bác tập 1 buổi thì sẽ chậm quen với thao tác của xe . Bác có thể ra ngoài thuê xe tập với nhiều "thầy" sẽ học hỏi ở mỗi ông "thầy" cái hay khác nhau. Khi đã "kết" được "thầy" nào có"đạo đức" thì luyện với "thầy" đó thêm một thời gian. Mấy ông "thầy" dạy ở trường do áp lực nên thường "phủ đầu" mình hoài, ức chế lắm !

Hạng D
13/5/07
1.458
582
113
53

Bác Dang Sau Tay Lai lên tới hạng B2 trên forum OS rồi mà còn đi tập lái xe :D

Hạng C
5/3/08
883
55.673
93
Sì ghềnh

Ngày xưa ông già em chạy xe tải cho em đi cùng, cái thằng 16 tuổi nhà em được ông già trao tay lái. Đi bình thường đến khi tấp vào lề thế nào lại nhầm chân thắng với chân ga, may mà tự nhiên chết máy nên nó đựng khựng lại chứ không thì có 1 số em đi xe đạp đằng trước lĩnh đòn. Nghĩ lại vẫn còn thấy tởn.