Hạng C
8/7/07
862
17
0
em muốn hỏi về thao tác dùng chân ga và chân phanh của các bác

em thì di chuyển chân giữa bàn đạp ga và bàn đạp phanh (chân luôn thẳng đứng "|" ở mỗi vị trí). Nhưng em thấy có người thì đặt gót chân ngay dưới phanh, khi đạp ga thì chỉ cần xoay gót sang bàn đạp ga (lúc đó chân sẽ nghiêng ntnày "/"), còn đạp phanh thì chân sẽ thẳng đứng "|". Hôm rồi đọc tài liệu hướng dẫn lái xe của Ford hay Trường Hải gì đó em ko nhớ, cũng hướng dẫn cách xoay gót chân như thế. Em thử thì thấy ko thoái mái lắm và ko nhanh như cách của em.

vậy cho em hỏi các bác thao tác ntnào? Và cách nào thì tối ưu hơn?

Hạng D
11/4/08
1.281
31
48
Ho Chi Minh city
RE: Chân ga và phanh-các bác lái ntnào?

Theo như em thì, em theo cách của Ford vì làm như vậy khi thao tác khẩn cấp sẽ nhanh hơn. Còn trong điều kiện an toàn thì tùy bác, cách nào cũng được miễn là thoải mái. Nhưng em để chân bên ga "/" thường hơn vì đỡ mỏi chân nếu bác đi xa. Vì đó là tư thế nghỉ mà

Hạng C
15/1/08
715
9
18
16
California

em thì ít khi nào nhấc gót chân ra khi chuyển từ ga sang thằng và ngược lại lắm, em để gót chân ở gần giữa hơi nghiêng về bên thằng, có gì thì chỉ xoay bàn chân chứ ko nhấc chân ra:D

Hạng C
18/11/07
949
990
93

Chân phanh luôn quan trọng hơn chân ga, nên phải đặt thẳng thì hiệu quả phanh mới tốt, chân ga chỉ cần với sang đặt nhẹ thôi. Tóm lại theo hướng dẫn của Ford là đúng đó bác. Thói quen ai cũng có, nhưng nên tập cho mình thói quen tốt, để quan trọng nhất là không nhầm chân phanh với chân ga, chạy xa không mỏi, phản xa nhanh.

Hạng B2
19/9/06
218
1
0

Để chân ở vị trí nào mà bác cảm thấy thoải mái nhất khi phanh. Kiểm soát được lực phanh, tránh trượt chân khi phanh, rất nguy hiểm khi phanh nhưng trượt vào ga. Bởi vậy tư thế thoải mái nhất của đa số mọi người là xoay compa với gót chân tại vị trí chân phanh.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Tùy bác, miễn là bác thấy an toàn và thoải mái là tốt rồi. Còn tại sao thì thế này (theo em) Ngồi rộng gối thoải mái hơn, chân phải hơn nghiêng, cổ chân lại thẳng với chân nhưng hơi xoay với chân ga, lại thuận chân thắng do chỉ xoay gót. Với cách đặt chân như thế khó đạp mạnh ga khi cuống, và khi thắng gấp chỉ cần xoay bàn chân và nhất gót là xong: An toàn. Thế nhưng đặt chân sâu quá, có khi lại vướng chân thắng.

Hạng D
4/10/05
4.881
42
48
54
Gò Té

Bác thử ngồi bành chân ra xem bàn chân bác ở vị trí thoải mái nhất là vị trí nghiêng hay thẳng? Vị trí nghiêng bàn chân thỏa mái nhất đúng không? Em cũng như các bác gót chân luôn để ở chân thắng khi xoay qua lại ga-thắng thấy rất nhanh và thoải mái.

Hạng B2
17/6/07
151
2
16
53

Chứ không lẻ Ford lại chỉ sai sao các bác! :D

Hạng C
2/10/07
817
4.670
93
57

Qaun trọng nhất là bác quen tư thế nào , thì cứ làm như vậy . Không quen thì đừng cố tập , coi chừng...

Hạng C
31/8/07
880
6
18

Gót để chân phanh đảm bảo bác kiểm soát hành trình pedan tốt hơn và đặc biệt trong tình huống bất ngờ bác dễ xử lý hơn nếu lúc đó đang đạp ga (hình như dạng háng dễ hơn khép vào, các bác đừng nghĩ lung tung nhé)