Hạng B2
31/1/06
194
0
0
38
RE: Chân ga và phanh-các bác lái ntnào?

E thì tì gót chân xoay qua lại giũa chân ga và phanh thấy nó dễ chịu và an toàn hơn lúc xử lý gấp,để như bác e thấy nguy hiểm quá,lúc cuống thay vì đạp chân phanh bác lại đạp chân ga thì [&:] [&:][&:][&:]

Hạng D
7/9/07
1.763
5
36
Hồ Chí Minh

Lái xe sành điệu thì dùng gót làm điểm tựa và di chuyển mũi chân để phanh và gas;)Còn lái xe an toàn thì cứ 1/2 bàn chân đạp phanh và gas;)Và lúc chuyển thì cứ bỏ ra rùi chuyển;)Wan trọng là cứ thoải mãi là okie bác ợ:)

Hạng C
12/10/05
587
32
28
43

Trích đoạn: natto

Chân phanh luôn quan trọng hơn chân ga, nên phải đặt thẳng thì hiệu quả phanh mới tốt, chân ga chỉ cần với sang đặt nhẹ thôi. Tóm lại theo hướng dẫn của Ford là đúng đó bác. Thói quen ai cũng có, nhưng nên tập cho mình thói quen tốt, để quan trọng nhất là không nhầm chân phanh với chân ga, chạy xa không mỏi, phản xa nhanh.
em vote cho ý kiến bác này . vì mình đâu biết được trường hợp khẩn cấp sẽ xảy ra lúc nào đâu .

Hạng C
8/7/07
862
17
0

cám ơn các bác. em cũng đang tập đây[8D]

em thắc mắc về cái này vì chưa thấy tài liệu nào hướng dẫn cách thao tác chân ga và phanh (ngoại trừ tài liệu em nói ở trên). Ngay cả lúc học lái xe thì trường cũng ko có hướng dẫn cụ thể

điều này khác với việc đặt tay trên vô lăng, vì có nhiều tài liệu nói về vấn đề này. Ở trong trường thì bảo nên đặt tay trên volant ở vị trí 10h và 2h (kiểu cũ). Nhưng theo các nghiên cứu mới đây thì phải đặt ở vị trí 4h và 8h là tối ưu hơn (kiểu mới)

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Hồi nẵm (lâu lắm rồi) thi sát hạch còn có màn vấn đáp. Và đã có câu hỏi của GK: Lái 4B nhiệm vụ chính của chân phải là gì? :D Thế mà có người bị out vì nó.
@osfan: Tay phải 8h và tay trái 4g hả bác?:D Trêu bác tí.

Hạng D
4/10/07
1.364
4
38
TP Đà Nẵng
phanchutrinh.com.vn

Trích đoạn: natto

Chân phanh luôn quan trọng hơn chân ga, nên phải đặt thẳng thì hiệu quả phanh mới tốt, chân ga chỉ cần với sang đặt nhẹ thôi. Tóm lại theo hướng dẫn của Ford là đúng đó bác. Thói quen ai cũng có, nhưng nên tập cho mình thói quen tốt, để quan trọng nhất là không nhầm chân phanh với chân ga, chạy xa không mỏi, phản xa nhanh.

Bác này nói sao mà e thấy đúng thế. Nhầm một phát là phi lên thiên đường ngay.

Hạng D
4/10/07
1.364
4
38
TP Đà Nẵng
phanchutrinh.com.vn

Trích đoạn: osfan

cám ơn các bác. em cũng đang tập đây[8D]

em thắc mắc về cái này vì chưa thấy tài liệu nào hướng dẫn cách thao tác chân ga và phanh (ngoại trừ tài liệu em nói ở trên). Ngay cả lúc học lái xe thì trường cũng ko có hướng dẫn cụ thể

điều này khác với việc đặt tay trên vô lăng, vì có nhiều tài liệu nói về vấn đề này. Ở trong trường thì bảo nên đặt tay trên volant ở vị trí 10h và 2h (kiểu cũ). Nhưng theo các nghiên cứu mới đây thì phải đặt ở vị trí 4h và 8h là tối ưu hơn (kiểu mới)

Em là em thấy chạy tà tà trong TP thì cứ để 8h mà chạy cho nó nhàn (xe tự động càng nhàn hơn). Còn khi bác đua trên đường trường học tham gia các phim hành động thì tay lúc nào cũng phải để 10h và 2h.:D:D

Hạng D
11/2/08
4.043
20
38
53
HCM

Em thử đặt tay ở vị trí này nhưng sao không cảm thấy thoải mái nhỉ, em lái xe toàn đặt tay trái ở vị trí 11 hoặc 12 (chắc là không tối ưu vì chẳng thấy ai khuyên đặt tay ở vị trí đó cả) bản thân em thấy điều khiển xe rất dễ dàng ở hai vị trí này, tay phải còn dư muốn rờ gì thì rờ :D

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY

em muốn hỏi về thao tác dùng chân ga và chân phanh của các bác

em thì di chuyển chân giữa bàn đạp ga và bàn đạp phanh (chân luôn thẳng đứng "|" ở mỗi vị trí). Nhưng em thấy có người thì đặt gót chân ngay dưới phanh, khi đạp ga thì chỉ cần xoay gót sang bàn đạp ga (lúc đó chân sẽ nghiêng ntnày "/"), còn đạp phanh thì chân sẽ thẳng đứng "|". Hôm rồi đọc tài liệu hướng dẫn lái xe của Ford hay Trường Hải gì đó em ko nhớ, cũng hướng dẫn cách xoay gót chân như thế. Em thử thì thấy ko thoái mái lắm và ko nhanh như cách của em.

vậy cho em hỏi các bác thao tác ntnào? Và cách nào thì tối ưu hơn?

Có vẻ nhiều người đã nói rõ ràng, cùng quan điểm rồi nhé .
Em xin bổ sung thêm cái "ný do" mà người ta làm thế nhé :
- Khi đạp ga thì vốn là động tác nhẹ nhàng , thư thái và chủ động nên cứ "nghỉ /" mà nàm .:)
- Khi phản ứng đạp phanh : vốn là "phản xạ cưỡng bức" nên con người có xu thế đạp chân ra . Như vậy nên cái chân nó phải "nghiêm" thế lày "|" :D - thường là đi kèm với việc "giơ chân đạp ra luôn cả gót chân" .

Bác có thể tìm hiểu thêm về cấu tạo (và nguyên lý về phản xạ) chân ga và chân phanh . Một số hãng sx xe vẫn còn giữ ý định là kết hợp chân ga với chân phanh trên cùng một pedal - nhấn ga bằng mũi chân , đạp phanh bằng gót và cả bàn chân .

Last edited by a moderator:
Hạng B2
31/1/06
194
0
0
38

tay lái thì e cứ để kiểu 9h30 với 2g30 ko ah,thoải mái.:D:D:D