Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
54
Đà Lạt
Chay ok.
Hôm giờ cũng chạy ầm ầm, chưa thấy vấn đề gì cả.
Chỉ hôm bữa sơ ý, quẹt một đường bên hông cửa, thế là phải sơn lại.
Cũng may là xe củ, nên không vấn đề gì.
Bác cứ:
- 4.000km thay nhớt 1 lần. sau 3 lần thay nhớt thì thay lọc nhớt.
- Nước làm mát nếu thấy mất màu xanh thì thay.
- Vệ sinh lọc gió thường xuyên.
- 30.000 km thay nhớt hộp số
- .....
Thì ầm ầm chục năm nữa cũng chẳng vấn đề gì
Còn chuyện cọ quẹt thì thấy khó chịu con mắt cho đem đi tút sơn lại chứ mua bảo hiểm phí lắm.

• Like
Reactions: tuangiga31mes2c
Tập Lái
4/7/16
1
0
1
45
em moi cuoi dc wg 2004 vua dua em ve toi nha ,sang hom sau ti ton di uong cafe ,nhay len e thi dien dai tat ngom,chua an sang phai dau e toat het mo hoi moi chay dc,voi thay cho e cai binh moi ok e i no lien,toi chay di khoe voi a em bat den len thi e ay cang chay cang tôi dân rui ,ko chay dc nua vi khong thay gi de chay ,cu phat dien vay chay binh thuong,cac bac cho e y kien phai lam sao.dem toi tho dien noi diamo van sac ko kiem tra dc bo tay

Tập Lái
29/6/16
44
33
18
39
Cái vụ trợ lực e thấy bác Huy nói đúng, Đánh tay lái chết không nên chút nào.

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
54
Đà Lạt
em moi cuoi dc wg 2004 vua dua em ve toi nha ,sang hom sau ti ton di uong cafe ,nhay len e thi dien dai tat ngom,chua an sang phai dau e toat het mo hoi moi chay dc,voi thay cho e cai binh moi ok e i no lien,toi chay di khoe voi a em bat den len thi e ay cang chay cang tôi dân rui ,ko chay dc nua vi khong thay gi de chay ,cu phat dien vay chay binh thuong,cac bac cho e y kien phai lam sao.dem toi tho dien noi diamo van sac ko kiem tra dc bo tay
Bác làm ơn đánh có dấu để anh em dễ đọc và hiểu, chứ như thế này thì khó quá.
Theo em phỏng đoán là hệ thống sạc có vấn đề vì bác đã thay bình mới nhưng Dynamo không sạc dẫn đến 1 lúc sau bình hết, bác có đưa đến thợ điện thì xác định Dynamo vẫn sạc.... thế thì sao bác không kiểm tra luôn cái sợi dây cáp dẫn từ đầu Dynamo đến bình ắc quy xem thử nó còn tốt hay không?
Với SWG thì sợi cáp này nó cũng dễ hư ở các đầu Coss hoặc là dây, sợi cáp này nó nằm gần máy nên nó chịu nhiệt lớn và ngày ngày nó tải dòng điện cũng rất lớn nên tuổi thọ của nó cũng không bằng những anh em khác sinh cùng năm tháng với nó.
Nếu bác khẳng định Dynamo còn tốt, bác tìm giúp em 1 sợi dây cáp lõi lớn bấm đầu Coss đàng hoàng rồi thay thế sợi cáp đó là xong.
Đối với môt số xe có tình trạng Dynamo sạc bình yếu thì hãy đừng vội kết luận là Dyanmo sắp hết thời hạn cần phải thay. Giải pháp kiểm tra rất đơn giản là dùng một sợi dây cáp đồng có lõi lớn gắn thêm vào dây cũ từ đầu Dynamo đến cọc bình xem thử có cải thiện hơn không? Nếu thấy dòng sạc mạnh thì chính xác cái sợi cáp này, nếu không cải thiện được gì thì mới nghĩ đến thay cái Dynamo. Nên lưu ý vấn đề tăng cường thêm cách điện cho sợi cáp lắp thêm này bằng gel chịu nhiệt hoặc ít nhất bằng keo nano quấn bên ngoài sợi cáp.
Theo em biết có đến hơn 80% làm cho Dynamo sạc bình yếu là do nguyên nhân sợi cáp bị lão hóa.

• Like
Reactions: tuangiga31mes2c
Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
54
Đà Lạt
Em hay đi Nhật và mua đồ trên trang web này. Anh Huy có thể chỉ cho e cần mua món nào được không anh? Em chưa biết nên mua món gì nữa. Thanks a.
https://www.amazon.co.jp/s/ref=nb_sb_noss_2?__mk_ja_JP=カタカナ&url=search-alias=automotive&field-keywords=スズキ ワゴンR&rh=n:2017304051,k:スズキ ワゴンR
Dynamo mới tinh luôn 3tr à hehe. Cái này gắn cho WG đc ko a Huy?
https://www.amazon.co.jp/gp/product...act_title_1?ie=UTF8&psc=1&smid=A30P152KMQQJTB
Bác từ từ để em nghiên cứu xem nên mua những gì. Những món trong này thường là của SWG đời mới bên Nhật, nên chưa chắc lắp cho xe được, tuy nhiên cũng có nhiều món hay.
Chia sẻ kinh nghiệm tự bảo dưỡng SuZuKi WaGon
Cái này cũng hay lắm, vừa rồi em đi quốc lộ 20 ban đêm thấy rất cần những món sau:
- Đèn gầm: mặc dù đèn xe rất sáng nhưng do đặc thù bóng chân H4 nên cũng rất cần đèn gầm để tăng cường ánh sáng ở cự ly gần
- Kính chống chói ngày và đêm: Ở đây có bán nhiều nhưng em nghĩ là hàng TQ, nên nếu bác có mua thì em đặt 1 cái để được cảm nhận hàng Nhật xịn như thế nào. Em đã sử dụng thấy rất hay tuy nhiên chỉ sử dụng ở quốc lộ chứ ở trong thành phố thì nó hạn chế tầm nhìn. Em đi 1 chuyến ban đêm về mà đỏ con mắt mấy ngày...
Một cái quan trọng nữa là cái block lạnh, nếu bác tìm được đúng hàng, đúng loại về thay cho xe là không phải chê đâu được, anh em sài toàn hàng nội địa hoặc China rất bực mình
Dynamo

Không dùng được cho SWG, để em tìm trong trang này rồi báo cho bác

• Like
Reactions: Trung Le
Tập Lái
29/6/16
44
33
18
39
Anh Huy cho em hình và thông số block lạnh để e tìm thử xem có không a? Xe e đi trời nóng cũng không mát lắm. E muốn nó phải lạnh teo trym luôn mới ok :D