Hạng C
25/5/11
927
613
93
Hiện em đang chạy con Everest 4x2, bản update 2023 và thấy khá bất tiện cho việc vận hành để xả khí thải (Exhaust Filter Overloaded, Drive to Clean). hầu hết là em đi đường nội đô Sài Gòn, hầu như là kẹt xe và đứng im 1 chổ, quảng thời gian đi và về ngắn, vận tốc chạy ít khi đạt 48 km/h. Vì vậy, việc vận hành để xả khí thải theo yêu cầu rất nhiêu khê, anh em nào có cùng hoàn cảnh như mình thì tham khảo cách xử lý của mình bên dưới:

View attachment 2908632*ảnh minh họa

1. Khi anh em vận hành quảng đường ngắn và con xế cưng yêu cầu: Exhaust Filter Overloaded, Drive to Clean, anh em chú ý chữ OK to chà bá phía dưới dòng chữ. Nếu anh em gần về đến nhà thì KHÔNG ĐƯỢC BẤM OK nhé. Cứ để vậy tắt máy, đi ngủ. Hôm sau chở con đi học thì nó sẽ hiện tiếp, lúc này, anh em cũng đừng bấm OK, đưa con đến trường xong, anh em rảnh rồi thì bấm OK để chạy lòng vòng gần nhà, chạy đến khi xế cưng hiện dòng chữ Exhaust Filter Cleaning, kèm chữ OK to chà bá. Lúc đó, anh em phải tìm đường thông thoáng, chạy được 48km/h thì mới bấm OK và chạy, đến khi nào nó báo EXHAUST FILTER DRIVE COMPLETED thì anh em về nhà ngủ ok.

View attachment 2908644

2. Nếu có lỡ anh em đến đoạn Exhaust Filter Cleaning mà kẹt xe, hoặc đứng im 1 chổ nổ máy thì xế cưng nó sẽ báo Exhaust Filter Overlimit-Service Soon, lúc đó đèn biểu tượng cái Cờ Lê nó sáng và Đèn Báo Động Cơ sáng, đèn này nằm ngay bên trái vị trí vòng tua xe 0.8 (xe em nó vậy). Lúc đó anh em đừng hoảng lên nhé, anh em cứ chạy về nhà, đi ngủ. Sáng hôm sau, chở vợ đi chợ, xế cưng nó sẽ báo tiếp tục y chang cái mục 1 ở trên. Và đèn báo Cờ Lê nó tắt, còn lại đèn báo động cơ thì vẫn sáng. Lúc này anh em tìm đoạn đường thoáng, làm y chang mục 1, rồi về ngủ. Sáng hôm sau, chở con đi học, xế cưng trở lại bình thường như cũ.
Phức tạp nhỉ...........

Hạng B2
6/9/22
132
61
28
44
Em để ý, nó có vụ đèn đọc sách hàng 2 không tắt được tại chỗ mà lại phải tắt từ trên ghế lái. Các cụ xem có bị quên không.
Vụ đèn đọc sách này em cũng để ý mấy lần, rất khó chịu. Vì mình phải tắt trên công tắc tổng, chứ ko thể tắt từng cái 1

• Like
Reactions: cdang
Hạng B2
6/9/22
132
61
28
44
Cụ đi khoảng bao nhiêu km trong phố thì nó lại bắt lên cao tốc làm sạch vậy cụ.
Cái này thì em lại ko để ý, khi xe hiện "Exhaust Filter Overloaded, Drive to Clean" nếu bấm OK là phải chạy tiếp, nhưng em lại quên ko canh chạy bao nhiêu km thì hiện tiếp dòng Exhaust Filter Cleaning

Hạng B2
6/9/22
132
61
28
44
Em cũng đang lăn tăn vụ ù này, vì hôm em chạy thử cũng bị. Người nhà cụ đi cùng thì cảm nhận thế nào?
Người nhà em đi thì lại ko bị, bảo em hơn chiếc 2014.
Em đang lo sợ tần số triệt âm chủ động của xe nó ảnh tưởng tới sức khỏe người ngồi trong xe.
Thực tế thì hãng xe cũng đâu tính đến vấn đề này.

Hạng C
7/12/17
803
1.094
93
36
Mấy anh xe tải, xe van trung quốc vẫn ơ rồ 5 ầm ầm có sao đâu nhỉ. Sao ông ford phức tạp nhỉ. Chăm cái xe như chăm ông nội vậy.
Nhưng phải nói ford đời này đẹp thật. Bữa vợ em nhìn thấy con ranger kêu đẹp quá hay mình đổi ranger đi. Em dập tơi tả ngay. Xe mình để cày kiếm tiền. Ko thể đánh đổi cái đẹp được. Bán tải nhật ko xấu, chỉ là ko đẹp bằng ford thôi. Con vợ ậm ừ kêu đúng.
A về làm con bán tải toyota tundra là vợ hết bảo xấu liền.

Hạng B2
25/11/05
429
654
93
Được cái ít hôi dầu hẳn nhưng kiểu này ai dùng xe đi nội thị chủ yếu thì nhọc nhằng quá mức.
Mà đúng là mấy con SUV khung gầm kiểu bán tải này hợp cho đi đường trường, đèo núi hơn là đô thị thật.

• Like
Reactions: HAVICO119
Hạng B2
6/9/22
132
61
28
44
Em ko hiểu sao mà đi chiếc này lại bị say xe, dù mình là tài xế